สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 25/09/2020 07:03:19 AM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: บัญชีการเงิน, บัญชีต้นทุน และบัญชีบริหาร  (อ่าน 53447 ครั้ง)

อโนทัย

• บุคคลทั่วไป

รบกวนช่วยบอกความแตกต่างระหว่าง บัญชีการเงิน,บัญชีต้นทุน และบัญชีบริหาร ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไรค่ะจะเอาไปทำรายงานนะค่ะ

อ้วน

ตามความเห็นส่วนตัวผม  ผมมองว่าการบัญชี หมายถึง การเก็บรวบรวมและบันทึกรายการที่เกิดขึ้น โดยจัดทำให้อยู่ในรูปของตัวเงิน  แล้วนำข้อมูลดังกล่าวไปใช้ตามแต่วัตถุประสงค์   ซึ่งในการนำข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์นั้นก็จะเน้นแตกต่างกันตามแต่วัตถุประสงค์  เช่น  หากต้องการวิเคราะห์ด้านต้นทุน  ก็จะนำข้อมูลที่เก็บรวบรวมไว้ในส่วนนั้นๆ  มาวิเคราะห์โดยอาจจะมีการจัดรูปแบบเพื่อให้ง่ายต่อการวิเคราะห์  เป็นต้น  

จึงกล่าวได้ว่าบัญชีทั้ง  3  ด้านมีความแตกต่างในด้านของวัตถุประสงค์ในการนำข้อมูลเหล่านั้นไปใช้ครับ

ผมคงแสดงความเห็นได้คร่าวๆ  ครับ  แต่ถ้าต้องการระเอียดคงต้องศึกษาเพิ่มเติมเองจากตำราแล้วครับ

น.ส. ฉวีวรรณ แจ่มจันทร์

บัญชีการเงิน  คือ  บัญชีที่เกี่ยวกับการงบกำไรขาดทุน  งบดุล  และงบกระแสเงินสด

บัญชีต้นทุน  คือ  วัตถุดิบ   ค่าแรงงานทางตรง   ค่าใช้จ่ายในการผลิต  

007

การบัญชีการเงิน(Financial Accounting)

เสนอรายงานทางการเงิน งบกำไรขาดทุน งบดุล งบกระแสเงินสด

ผู้ใช้ข้อมูลภายในและนอกองค์กร( Internal and External Users of Information) ผู้ถือหุ้น / นักลงทุน/เจ้าหนี้ หน่วยราชการ / ภาษีอากร

เน้น การบันทึกบัญชีและการนำข้อมูลทางการเงินเสนอต่อ

ผู้บริหาร ผู้ถือหุ้น สรรพากร

บัญชีการเงิน

1. วัตถุประสงค์ จัดทำขึ้นตามมาตรฐานการบัญชีและภายใต้ข้อบังคับของกฎหมายที่กำหนด

2. หลักและวิธีการทำบัญชียึดตามมาตรฐานการบัญชีและหลักการบัญชีที่รับรองทั่วไป

3. การนำเสนอข้อมูล นำเสนอข้อมูลในภาพรวม

4. ผู้ใช้ข้อมูล ฝ่ายบริหารภายในกิจการและบุคคลภายนอกที่สนใจ

5. ลักษณะของข้อมูล เป็นข้อมูลที่เกิดขึ้นในอดีต เป็นตัวเลขและจำนวนเงิน...บาท

6. คุณภาพและการยอมรับ เน้นการจัดทำข้อมูลที่ถูกต้อง

7. ประโยชน์ที่ได้รับ ทราบผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินของกิจการ

การบัญชีบริหาร (Managerial Accounting )

เสนอข้อมูลเพื่อการบริหาร การตัดสินใจ การวางแผน การอำนวยการ การควบคุม

ผู้ใช้ข้อมูลภายในองค์กร(Internal Users of Information) ผู้บริหารระดับต่างๆ ได้แก่ประธานกรรมการ,กรรมการบริหาร,ผู้จัดการฝ่าย

เน้น นำข้อมูลจากบัญชีไปใช้ในการตัดสินใจ

บัญชีบริหาร

1. วัตถุประสงค์ จัดทำขึ้นตามความต้องการใช้ข้อมูลของฝ่ายบริหาร

2. หลักและวิธีการทำบัญชี ไม่มีรูปแบบที่แน่นอนขึ้นอยู่กับความเหมาะสมในการใช้

3. การนำเสนอข้อมูล นำเสนอข้อมูลเฉพาะส่วนที่ฝ่ายบริหารต้องการ

4. ผู้ใช้ข้อมูล เฉพาะฝ่ายบริหารภายในกิจการ

5. ลักษณะของข้อมูล เป็นข้อมูลมีทั้งปัจจุบันและอนาคต และมีหลายลักษณะ

6. คุณภาพและการยอมรับ เน้นความทันสมัย

7. ประโยชน์ที่ได้รับ ใช้ในการวางแผน การควบคุมและการตัดสินใจ

นิลุบล

อยากทราบวิธีทำ "ต้นทุนกิจกรรม (Activity based costing) ว่าทำอย่างไร  กิจกรรมแบบใดบ้างในบริษัทที่จะนำมาคิดหาต้นทุนกิจกรรมได้

007

ต้นทุนกิจกรรม (Activity based costing) ดูเพิ่มเติมได้ที่

www.avaccount.com/wb/show.php?No=1138&c=act">http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=1138&c=act

เด็กบัญชี

www.pantip.com/cafe/silom/topic/B5812032/B5812032.html">http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B5812032/B5812032.html  ใครตอบได้บ้างคับ  ช่วยผมหน่อย  ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

เอ๋

ว่าแต่ว่าจะสอบผ่านมั้ยเนี่ยบัญชีการเงิน ตัวนี้ พี่ท่านใด น้องคนไหนพอจะให้คำแนะนำได้บ้างว่าควรอ่านหนังสืออย่างไร จับประเด็นอย่างไร และกลยุธอย่างไรให้สอบผ่านโปรดแจ้งตาม e- mail ที่ปรากฏด้วยเทิด พี่น้อง

เด็กนอกสาขา

ฉันชอบวิชาบัญชีแต่ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไรช่วยบอกวิธีที่ทำให้เรียนเเล้วเข้าใจได้ง่ายขึ้นได้ไหมค่ะพอจะมีวิธีได้บ้างหรือเปล่าค่ะ

มะขิ่นจัง

บัญชีการเงินแตกต่างกับการบัญชีอย่างไร ถ้าคัยทราบโปรดตอบK.มะขิ่นที่ อีเมลล์chota_yuya@hotmail.com

ขอร้องว่าอย่าละเอียดนะคะ  ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรุเพิ่มเติมนะคะ

momay

อยากรู้ข้อแตกต่างระหว่างบัญชีการเงินกับบัญชีการจัดการ

ขอคำตอบด่วนค่ะ.....

ปอม

การเงินของร้านไม่นิ่ง

ค่ะ เพราะระบบตอนนี้ไม่ลงตัวเลยค่ะ

จอย

ในส่วนตัวดิฉัน บัญชีการเงินคือการบันทึกรายการประจำวัน รวบรวมข้อมูลของแต่ละวัน เพื่อนำไปจัดเตรียมการทำงบการเงิน ส่วนบัญชีต้นทุนก็คือ บัญชีเกี่ยวกับต้นทุนต่างๆเช่น ต้นทุนการผลิต ต้นทุนของสินค้าแต่ละชนิด  ส่วนบัญชีบริหาร นั้นก็คือการนำรายการต่างอาจจะนำมาจากงบประกอบต่าง แล้วมาวิเคราะห์สถานการณ์ของกิจการ เป็นบัญชีที่เกี่ยวกับการวิเคราะห์มากกว่าค่ะว่าแนวโน้มเป็นอย่างไร ในปัจจุบันเป็นอย่างไร อนาคตเป็นอย่างไร ค่ะ

Enjoy

ส่วนตัวดิฉัน คิดว่าบัญชีการเงินคือการบันทึกรายการประจำวัน รวบรวมข้อมูลของแต่ละวัน เพื่อนำไปจัดเตรียมการทำงบการเงิน ส่วนบัญชีต้นทุนก็คือ บัญชีเกี่ยวกับต้นทุนต่างๆเช่น ต้นทุนการผลิต ต้นทุนของสินค้าแต่ละชนิด  ส่วนบัญชีบริหาร นั้นก็คือการนำรายการต่างอาจจะนำมาจากงบประกอบต่าง แล้วมาวิเคราะห์สถานการณ์ของกิจการ เป็นบัญชีที่เกี่ยวกับการวิเคราะห์มากกว่าค่ะว่าแนวโน้มเป็นอย่างไร ในปัจจุบันเป็นอย่างไร อนาคตเป็นอย่างไร ค่ะ

ญ.บัญชี

หมายเหตุประกอบงบการเงินคืออะไรคะ

เก๋

อยากเรียนบัญชีต้นทุนค่ะ แบบตัวต่อตัวค่ะ

เด็กคอม

อยากถามว่า บัญชีการเงิน แตกต่างกับ บัญชีเพื่อการจัดการอย่างไรครับ และใครเป็นผู้ใช้ครับ

007

บัญชีเพื่อการจัดการ ก็คือบัญชีบริหารครับ ดูคำตอบได้จากข้างบน

น่า

oอะรัยเนี่ยไม่เห็นเข้าใจ

na

บัญชีเพื่อการจัดการ ก็คือบัญชีบริหารครับ ดูคำตอบได้จากข้างบน

วารุณี

แผนกการเงินและบัญชีมีหน้าที่อย่างไร

006

ดิอดกเด้กด้เดิ้ด้เด้ดเดเเ

คนน่ารักที่สุด

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

น่ารักมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ชอบที่สุดเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

รักมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ฟองเบียร์

ช่วยด้วยคะหนูไม่เข้าใจบัญชีต้นทุนเลย ใครเมตตาช่วยอนุเคราะห์เด็กตาดำๆบ้างค่ะ fongbeer_2404@hotmail ขอบคุณมากๆนะคะ

007

กรุณาถามไว้ในหน้าเว็บบอร์ดครับ

www.avaccount.com/wb/index.php?c=act&p=1#ASK">http://www.avaccount.com/wb/index.php?c=act&p=1#ASK

benzserie

อยากได้เนื้อหาเรื่องบัญชีการเงินไปทำรายงานส่งอาจารย์

นักศึกษา

ทีดินที่ซื้อมาเพื่อขายเป็นสินค้าหรือสินทรัพย์ของกิจการ

007

กรุณาถามไว้ในหน้าเว็บบอร์ดครับ

www.avaccount.com/wb/index.php?c=act&p=1#ASK">http://www.avaccount.com/wb/index.php?c=act&p=1#ASK  

พิม

ใช้ฟรี ไม่จำกัดระยะเวลา, ฐานข้อมูล, ขนาดข้อมูล, ไม่มีล็อค ฯลฯ

www.smlsoft.com">http://www.smlsoft.com

อรวีร์

แนะนำ    จร้า

โปรแกรมบัญชี      

ใช้ฟรี          ไม่จำกัดระยะเวลา, ฐานข้อมูล, ขนาดข้อมูล, ไม่มีล็อค ฯลฯ    ที่ ..

www.smlsoft.com">http://www.smlsoft.com

คนหล่อ

กากมากครับ555+

เด็กบัญชี

อยากรุ้เกี่ยวกับตัวคูณปรับแก้ ของวิชาบัญชีต้นทุนอ่ะครับ ว่ามันคืออะไร ใช้ประโยชน์ยัง และมาจากไหนครับ

หวาน

การหาต้นทุนค่าห้องพักมีวีธีคิดอย่างไรช่วยบอกหน่อย

ฟ้าใส

ทีดินที่ซื้อมาเพื่อขายเป็นสินค้าหรือสินทรัพย์ของกิจการ

pui

ความหมายของบัญชีการเงิน และบัญชีบริหาร รวมทั้งลักษณะการทำบัญชี เป็นอย่างไร

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.107 วินาที กับ 20 คำสั่ง