www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

เงินจ่ายค่าปรึกษากรรมการทุกเดือน

(1/1)

อาเจะ:
เงินจ่ายค่าปรึกษากรรมการ ต้องสรุปส่ง ภงด 1 ก.หรือเปล่าคะ

town:
ค่าที่ปรึกษา  ถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 2 )

http://www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata40



เมื่อเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 2 )  หากมีภาษีหัก ณ ที่จ่ายต้องนำส่งก็จะต้องหักและนำส่งตามแบบ ภงด. 1  แต่ไม่ว่าจะมีภาษีหัก ณ ที่จ่ายต้องนำส่งหรือไม่  เมื่อถึงปลายปีก็จะต้องมีการสรุปนำส่งตามแบบ ภงด. 1 ก.  ด้วยครับ  โดยต้องยื่นสรุปแบบ ภงด. 1 ก. ภายในเดือนกุมภาพันธ์ ของปีถัดไป

อาเจะ:
ขอบคุณค่ะ

???:
ม. 40(2) ต้องยื่นภงด. 1 เหรอครับ

ถ้าเป็นค่าจ้างทำของ 40(2) ต้องยื่นไหมครับ



town:
ครับถ้าเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 1 ) และ 40 ( 2 )   หากมีภาษีหัก ณ ที่จ่ายต้องยื่นตามแบบ ภงด. 1  ครับ  ตามประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีเงินได้(ฉบับที่ 58) เรื่อง กำหนดแบบแสดงรายการเกี่ยวกับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาหัก ณ ที่จ่าย  

http://www.rd.go.th/publish/3186.0.html

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม