www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

Vat ของเครื่องยนต์ใหม่

(1/1)

คุณจิ๊บ:
เรียน  คุณอ้วน



ดิฉันอยากทราบว่ากรณีที่รถยนต์กระบะ(ในนามของบริษัทฯ) เกิดเครื่องยนต์เสีย/ชำรุด ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด เมื่อซื้อเครื่องยนต์ใหม่จะต้องดำเนินการแจ้งเปลี่ยนหมายเลขเครื่องยนต์ในสมุดทะเบียนใหม่ ดิฉันได้สอบถามเจ้าหน้าที่กรมการขนส่งทางบก(หนองจอก) เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะต้องนำใบเสร็จรับเงิน/ใบกำกับภาษีต้นฉบับ ส่วนบริษัทฯใช้สำเนาลงค่าใช้จ่าย เพราะทางเจ้าหน้าที่ไม่คืนต้นฉบับให้ ดิฉันอยากทราบว่าใบเสร็จรับเงิน/ใบกำกับภาษีชุดสำเนาสามารถนำมาเคลมVat ได้หรือไม่? ขอทราบคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอขอบคุณค่ะ

อ้วน:
1. อันดับแรกก็ต้องมาพิจารณาก่อนครับว่า  รายจ่ายดังกล่าวสามารถขอคืนภาษีซื้อได้หรือไม่  ตามประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 42) เรื่อง การกำหนดภาษีซื้อที่ไม่ให้นำไปหักในการคำนวณภาษีมูลค่าเพิ่ม  ข้อ 2  “(1) ภาษีซื้อที่เกิดจากการซื้อ เช่าซื้อ เช่า หรือรับโอนรถยนต์นั่งและรถยนต์โดยสารที่มีที่นั่งไม่เกิน 10 คน ตามกฎหมายว่าด้วยพิกัดอัตราภาษีสรรพสามิต และภาษีซื้อที่เกิดจากการซื้อสินค้าหรือการรับบริการที่เกี่ยวข้องกับรถยนต์นั่งและรถยนต์โดยสารที่มีที่นั่งไม่เกิน 10 คน ตามกฎหมายว่าด้วยพิกัดอัตราภาษีสรรพสามิต”

http://www.rd.go.th/publish/3398.0.html



ดังนั้นหากไม่ใช่ภาษีซื้อที่เกิดจากรถยนต์นั่งและรถยนต์โดยสารที่มีที่นั่งไม่เกิน 10 คน  ก็ไม่สิทธิขอคืนได้ครับ



2.  เมื่อสามารถขอคืนภาษีซื้อได้แล้ว  แต่ต้นฉบับใบกำกับภาษีไม่อาจแสดงได้  ก็ต้องมาดูตามมาตรา 82/5 ภาษีซื้อในกรณีดังต่อไปนี้ ไม่ให้นำมาหักในการคำนวณภาษี   (1) กรณีไม่มีใบกำกับภาษีหรือไม่อาจแสดงใบกำกับภาษีได้ว่ามีการชำระภาษีซื้อ เว้นแต่จะเป็นกรณีมีเหตุอันสมควรตามหลักเกณฑ์ และเงื่อนไขที่อธิบดีกำหนด

http://www.rd.go.th/publish/5206.0.html#mata82_5



และประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 17) เรื่อง กำหนดหลักเกณฑ์ และเงื่อนไขเกี่ยวกับภาษีซื้อที่ไม่ให้นำไปหักในการคำนวณภาษี

ข้อ 2  กรณีมีใบกำกับภาษีแต่ไม่อาจแสดงใบกำกับภาษีได้ว่ามีการชำระภาษีซื้อตามมาตรา 82/5(1) แห่งประมวลรัษฎากร ให้ผู้ประกอบการมีสิทธินำภาษีซื้อไปหักในการคำนวณภาษีได้ตามหลักเกณฑ์ดังต่อไปนี้

           (ก) ใบกำกับภาษีถูกทำลายโดยเหตุสุดวิสัย เช่น อัคคีภัย อุทกภัย หรือวาตภัย ซึ่งต้องมีหลักฐานทางราชการหรือหลักฐานอื่นที่เชื่อถือได้ว่าเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวจริง และ

           (ข) ผู้ประกอบการไม่สามารถขอใบแทนใบกำกับภาษีจากผู้ขายสินค้าหรือผู้ให้บริการได้ตามมาตรา 86/12 แห่งประมวลรัษฎากร เนื่องจากผู้ขายสินค้าหรือผู้ให้บริการไม่สามารถออกใบแทนใบกำกับภาษีได้เพราะเหตุสุดวิสัย

http://www.rd.go.th/publish/3409.0.html



ตามความเห็นส่วนตัวผม  ผมจะดำเนินการ  2 วิธีคือ

1.  ให้เจ้าหน้าที่กรมขนส่งทางบก  เซ็นรับรองในสำเนาใบกำกับภาษีว่า  ต้นฉบับใบกำกับทางกรมขนส่งมีความจำเป็นต้องเก็บไว้  จึงเซ็นชื่อไว้เป็นหลักฐาน  หรือ  ให้เจ้าหน้าที่ออกหนังสือการรับใบกำกับภาษีของเราเอาไว้



2.  ให้ทางเราขอใบแทนใบกำกับภาษีจากผู้ขายสินค้าครับ

อ้วน:
สรุปตามความเห็นส่วนตัวผม  หากผมสามารถปฏิบัติได้ตามวิธีที่ 1 หรือ วิธีที่ 2  ผมก็จะขอคืนภาษีซื้อครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม