www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

เลิกบริษัท

(1/1)

XXX:
ต้องขอโทษคุณอ้วนด้วยนะครับ  คือผมเห็นคุณอ้วน ตอบคำถาม

คุณนกแล้วเลยมีข้อสงสัยอยากรบกวนถามปัญหาที่ผมมีอยู่บ้างน่ะครับ....คือมีเพื่อนมาชวนผมเปิดบริษัทโดยลงขันกันคนละแสน

  สามคน แล้วไปหารายชื่อเพื่อนครบเจ็ดคนเปิดเป็นบริษัท

เพื่อนคนที่เป็นตัวตั้งตัวตีก็แต่งตั้งตัวเองเป็นประธาน และทำเอกสารว่าตนเองถือหุ้น

สี่แสนบาท แต่คนอื่นคนละแสน หลังจากนั้นก็ใช้บ้านตนเองทำสำนักงาน  ติดตั้งโทรศัพท์

เครื่องปรับอากาศ เครื่องใช้สำนักงาน และแต่งตั้งตนเองเป็นผู้จัดการทั่วไป

รับเงินเดือน เดือนละหมื่นห้าพันบาท

การตรวจสอบบัญชีก็เอาเจ้าหน้าที่บัญชีของทางราชการมาทำให้แล้วออกใบเสร็จไม่ได้

ภายหลังผมเห็นว่าไม่ค่อยชอบมาพากลเลยขอถอนหุ้น

แต่เพื่อนคนดังกล่าวอ้างว่าบริษัทไม่มีเงินเลยยังคืนเงินให้ผมไม่ได้...ถ้าเป็นแบบนี้ผมในฐานะเป็นกรรมการคนนึง..ร่วมกับกรรมการอีกคนนึง

คือ สองในสาม ทำเรื่องขอเลิกบริษัทได้ไหมครับ ( แต่ผมและกรรมการอีกคน

ถือหุ้นอยู่คนละแสนนะครับ ) ขอรบกวนคุณอ้วนแค่นี้ล่ะครับ...ขอบคุณมากครับ



อ้วน:
รบกวนดูกระทู้ที่  01127

http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=1127



แต่ในเบื้องต้น  เท่าที่ผมจำได้  กรณีนี้จะต้องมีการเรียกประชุมผู้ถือหุ้นเพื่อขอมติพิเศษของที่ประชุมใหญ่ผู้ถือหุ้นตามมาตรา 1194 คือต้องมีประชุมใหญ่ 2 ครั้ง ครั้งแรกได้มติ 3/4 และครั้งที่ 2 ได้มติ 2/3 ของเสียงทั้งหมด ( มาตรา 1224 )   ดังนั้นกรรมการ  2  คนมีคะแนนเสียงไม่ถึง  3/4 และ 2/3  ก็ไม่สามารถเลิกบริษัทได้ครับ



แต่อาจจะต่อรองกันได้  ก็ต้องดูครับว่า  อำนาจการเซ็นต์ชื่อผูกพันบริษัท  เป็นอย่างไร  หรือ อาจจะหาคนมาซื้อหุ้นในส่วนของเราไป



หากมีข้อมูลหรือข้อสงสัยเพิ่มเติม  ยินดีครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม