www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

บิลเงินสดของร้านค้า

(1/1)

คุณจิ๊บ:
เรียน  คุณอ้วน

ดิฉันเปิดร้านค้าส่วนตัว  อยากทราบเรื่องบิลเงินสดในนามของร้านค้า  สมมติว่าในปี 2548 ได้เปิดบิลเงินสดให้ลูกค้าจนถึงวันสิ้นปี โดยเริ่มเปิดตั้งแต่ เล่มที่ 001 เลขที่ 0001ไปจนถึงเล่มที่ 002 เลขที่ 0065 ยังไม่หมดเล่มที่ 002  พอขึ้นปี 2549 ควรจะเปิดเล่มที่ 003 เลย หรือ ควรใช้เล่มที่ 002 เลขที่ 0066 ต่อไป  รบกวนคุณอ้วนแนะนำให้ด้วยค่ะ

ขอขอบคุณค่ะ

อ้วน:
ตามความเห็นส่วนตัว  ผมมองว่าหากมีการประกอบกิจการต่อเนื่อง  การเรียงลำดับเล่มที่  ก็ควรจะใช้เล่มเดิมต่อไปจนหมดครับ  ไม่จำเป็นต้องไปเปิดเล่มใหม่เมื่อขึ้นปีใหม่ครับ  เหตุผลเพราะ  

1.  เปลืองค่าใช้จ่าย  หากจะมีการขึ้นเล่มใหม่ทุกปี

2.  เป็นการควบคุมภายในที่ดีเกี่ยวกับจำนวนเล่มของบิลที่จะนำมาใช้  

3.  ป้องกันไม่ให้มีบิลที่ไม่ได้ใช้สูญหายไป  

แต่ในเรื่องของเลขที่นั้น  ก็ต้องมาดูครับว่า  เป็นการพิมพ์มาจากโรงพิมพ์หรือไม่  กล่าวคือ มีการพิมพ์เลขที่ไล่เรียงมาให้แล้ว  ซึ่งผมคงไม่พูดถึง  แต่ผมจะแสดงความคิดเห็นในกรณีที่เราเขียนเลขที่ขึ้นมาเองครับ    

ตามตัวอย่างของคุณจิ๊บ  มีการใส่เลขที่ในลักษณะ  เริ่มต้นจาก  0001  ไปเรื่อยๆ  ซึ่งก็มีข้อดีในแง่การตรวจสอบว่ามีบิลหายไปหรือไม่  ตรวจสอบได้ชัดเจนและรวดเร็ว  แต่ก็มีข้อเสียที่ไม่สามารถแก้ไข  เพิ่มเติม หรือ ลดจำนวนบิลได้  เนื่องจากเป็นการไล่เรียงกันอย่างต่อเนื่อง  จึงไม่สามารถแก้ไขได้  

แต่หากเป็นผม  ผมจะให้เลขที่โดย  ปีปีเดือนเดือนวันวันลำดับที่  กล่าวคือ  ปี พ.ศ. จำนวน 2 หลัก ต่อด้วย เดือน จำนวน  2  หลัก ต่อด้วย วันที่  จำนวน 2 หลัก แล้วจึงตบท้ายด้วยลำดับที่  จำนวน 3  หลัก  เช่น  วันที่  21  พ.ย. 48  ผมก็จะให้เลขที่โดย  4811210001  เป็นต้น  หากในวันนี้มีการขาย  5  บิล  ก็จะใส่เลขที่บิล  ดังนี้

481121001

481121002

481121003

481121004

481121005

แล้วต่อมาในวันที่  22  พ.ย. 48  ก็มีการขายไปอีก  3  บิล  ก็จะใส่เลขที่โดย

481122001

481122002

481122003

ซึ่งจะเห็นได้ว่า  หากมีความจำเป็นที่จะต้องแก้ไข  ก็สามารถแก้ไขเพิ่ม หรือ ลด บิลได้  โดยมีผลกระทบต่อบิลน้อยที่สุด  แต่ข้อเสียคือ  เราจะไม่รู้ว่าตกลงมีการเปิดบิลไปแล้วกี่ใบ  จึงต้องทำควบคู่กับทะเบียนรับ  เพื่อควบคุมและสามารถตรวจสอบได้

สรุป  แล้วแต่มุมมองและความเข้าใจของคุณจิ๊บ   เป็นหลักครับ  เพราะในเรื่องของการเปิดบิล  จะเป็นเรื่องภายในของแต่ละกิจการ  แต่ควรมีการควบคุมภายในที่ดี  เพื่อป้องกันมิให้เกิดความเสียหายครับ  ผมคงได้แต่เสนอมุมมองครับ   ดังนั้นทำได้ทุกกรณี  ขึ้นอยู่กับความเข้าใจ และเหมาะสมกับตัวเราเป็นหลักครับ

เด็กการท่องเที่ยว:
อยากทราบว่าถ้าเราจดทะเบียนร้าน  เจ้าของกิจการคนเดียว จดทะเบียนพาณิชย์  เรามีรายได้ไม่ถึง  100000 บาท หรือเกิน บ้างเล็กน้อยเราต้องยื่นเสียภาษีไหม

เราสามารถ ทำพวกใบเสร็จรับเงินที่มีชื่อร้านได้หรือไม่

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม