www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

เลี้ยงปีใหม่

(1/2) > >>

หน่อย:
การจัดเลี้ยงปีใหม่ โดยจ้างเขามาจัดโต๊ะจีน จะตัองทำอย่างไร จึงจะหักเป็นค่าใช้จ่ายได้ค่ะ

อ้วน:
การจัดเลี้ยงปีใหม่ให้กับพนักงาน   หากนายจ้างได้เขียนเป็นสวัสดิการมีระเบียบไว้  การจัดเลี้ยงปีใหม่เพื่อเป็นการเลี้ยงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่  ถือเป็นเงินได้ที่ได้จากการให้ตามโอกาสแห่งขนบธรรมเนียมประเพณี  ได้รับยกเว้นไม่ต้องรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้  ตามมาตรา 42 ( 10 )

http://www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata42



สรุปหากปฏิบัติได้ตามนี้

1.  ก็จะถือเป็นรายจ่ายในทางภาษีเงินได้นิติบุคคล  ไม่ต้องห้าม

2.  ภาษีซื้อ  ก็มีสิทธิ์ขอคืน

3.  และไม่ถือเป็นเงินได้ของพนักงาน

คุณจิ๊บ:
เรียน  คุณอ้วน



และในกรณีที่บริษัทฯ พาพนักงานไปเที่ยวตามต่างจังหวัด ซึ่งเกิดขึ้นเป็นประจำทุกปี ค่าใช้จ่ายต่างๆที่เกิดขึ้น เช่น ค่าน้ำมันรถ ค่าที่พัก ค่าอาหาร ค่าใช้จ่ายต่างๆจิปาถะ ถือเป็นค่าใช้จ่ายของบริษัทฯ ต้องห้ามหรือไม่? ควรจะเป็นบัญชีสวัสดิการพนักงานหรื่อไม่? ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

อ้วน:
1.  ถือเป็นรายจ่ายในทางภาษีได้  ไม่ต้องห้าม  

2.  เป็นสวัสดิการพนักงาน  ถือเป็นประโยชน์อย่างอื่นที่ได้รับจากการจ้างแรงงานตามมาตรา 40 ( 1 )  ดังนั้นการที่บริษัทฯ พาพนักงานไปพักผ่อนในสถานที่ต่างๆ  ในประเทศปีละครั้ง  พนักงานของบริษัทฯ  จะต้องนำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา และ บริษัทฯ มีหน้าที่ต้องหักภาษีเงินได้ไว้ทุกคราวที่จ่ายเงินได้พึงประเมินนี้



ดูข้อหารือตามหนังสือกรมสรรพากรที่ กค.0706/131  ลงวันที่  8  พฤศจิกายน  2545

คุณจิ๊บ:
เรียน  คุณอ้วน



ขอเรียนถามอีก 2 ข้อนะคะ

1. พอจะลงเป็นค่าใช้จ่ายอย่างอื่นๆ เช่น ค่าสัมมนา หรืออย่างอื่น ได้ไหม? พนักงานบริษัทฯ ไม่ยอมถือเป็นเงินได้ของแต่ละคน แค่เงินโบนัสนำมาคำนวณภาษี ยังบ่นเลยว่าทำงานเกือบตาย โบนัสก็ได้นิดเดียว แถมยังต้องเสียภาษีอีก แล้ว ค่าใช้จ่ายที่บริษัทฯ พาพนักงานไปเที่ยวพักผ่อนถือเป็นเงินได้อีก คงช่วยกันรุมบ่นมากกว่านี้แน่ๆ เลย พอจะมีทางอื่นอีกไหมคะ

2. ขอถามเป็นความรู้ส่วนตัวคะ ข้อที่2 ที่คุณอ้วนตอบมา ดิฉันอยากทราบว่ากรณีที่พนักงานบางคนไม่ไปเที่ยว จะต้องนำมาเฉลี่ยเงินได้หรือไม่?

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม