สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 22/05/2019 07:37:38 PM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น


ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com


ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างนักร้อง  (อ่าน 3653 ครั้ง)

0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

คุณจุ๋ม

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« เมื่อ: 19/03/2012 01:05:53 PM »

จ้างนักร้อง อ่านสปอร์ตวิทยุ ต้องหักภาษี ณ ที่จ่าย 3% หรือ 5% ใครที่รู้ช่วยตอบให้ด้วยค่ะ

คุณจุ๋ม

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ขอเพิ่มเติม เป็นค่าโฆษกหรือไม่

วรสรรค์

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ผู้ใดก็ตามที่จ่ายเงินได้ค่านักแสดงสาธารณะ เช่นละคร,วิทยุ,นักร้อง,นักกีฬาอาชีพ,ภาพยนต์,โทรทัศน์,นักดนตรี,นักแสดงใดๆ,ดีเจ  ให้แก่

ก. ผู้รับที่มีภูมิลำเนาในต่างประเทศ ให้หักตามอัตราก้าวหน้า

ข. นอกจาก ก.  ให้หัก ณ ที่จ่าย 5%





กระทู้เพิ่มเติม



 www.avaccount.com/wb/show.php?No=23&c=act">http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=23&c=act



อ้วน

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ขอเสริมนิดหนึ่งครับ

1.  จากข้อมูลที่คุณจุ๋มให้มา  ผมเข้าใจเองว่าการอ่านสปอร์ตวิทยุ  นี้ก็คือการโฆษณาในรูปของเสียง  โดยไม่มีภาพเหมือนในทีวี  โดยจ้างคนมาอ่านเพื่ออัดเป็นเสียงโฆษณา  โดยไม่สนใจว่าผู้ถูกจ้างจะเป็นนักร้อง หรือใคร ก็ตาม  หากเป็นในกรณีนี้  ผมมองว่าน่าจะเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 2 )  เนื่องจากการรับทำงานให้

www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata40">http://www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata40



ไม่เข้าข่ายเป็นค่านักแสดงสาธารณะ  จึงต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายในอัตราก้าวหน้า   ซึ่งหักค่าใช้จ่ายเป็นการเหมาได้ร้อยละ 40 แต่รวมกันต้องไม่เกิน 60,000 บาท  ตามมาตรา  42 ทวิ

www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata42_2">http://www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata42_2



2.  และในความเห็นส่วนตัวผม  ก็มองว่าในกรณีการอ่านสปอร์ตวิทยุ  ไม่น่าจะเป็นค่าโฆษก  เพราะเนื่องจากลักษณะของงานโฆษก  อาจจะเข้าข่ายนักแสดงสาธารณะก็ได้  จึงต้องมาดูว่างานโฆษกนั้น  มีลักษณะการทำงานเป็นอย่างไร  เช่น เป็นโฆษกในการพากษ์การแข่งขันฟุตบอลโลก  หรือเป็นโฆษกในรายการทัศน์  เป็นต้น

คุณจุ๋ม

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ถ้าจ่ายเงินเพียง 10,000 บาท  ก็ ไม่ต้องหัก ภาษี ใช่ไหมครับ เพราะว่า ในแต่ละปี จะใช้ผู้ที่มาอัดสปอร์ตให้ ไม่ซ้ำกัน ถูกไหมค่ะ คุณอ้วน

อ้วน

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ครับถ้าผู้มีเงินได้นั้น   คำนวณแล้วไม่มีภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาต้องชำระ  ก็จะไม่ต้องถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายครับ



แต่หากผู้มีเงินได้  ร้องขอให้ออกหนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่าย  ทางผู้จ่ายก็ต้องออกหนังสือรับรองหัก ณ ที่จ่ายให้โดยระบุยอดจำนวนเงิน  แต่ให้ขีดในช่องภาษี  



และทางผู้มีเงินได้ยังต้องดูนะครับว่า  ถึงเกณฑ์ต้องยื่นแบบแสดงการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาหรือไม่  ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่เวบ

www.rd.go.th/publish/551.0.html">http://www.rd.go.th/publish/551.0.html



คุณจุ๋ม

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

คุณอ้วนค่ะ บริษัทไม่สามารถทราบได้ว่า ผู้ที่เราจ่ายเงินให้มีรายได้ถึงเกณฑ์หรือไม่ เพราะส่วนใหญ่ไม่ยอมให้หักภาษี บริษัทต้องรับภาระภาษีแทน  เราควรทำอย่างไรดีค่ะ

อ้วน

  • บุคคลทั่วไป
จ้างนักร้อง
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ตามความเห็นส่วนตัว  หากเป็นกรณีนี้  ผมก็จะหักเป็นการเหมาครับ  ในอัตราร้อยละ 3   และก็จะออกภาษีหัก ณ ที่จ่ายให้ครับ  
 

+ ตอบด่วน









อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ





| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |


หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.102 วินาที กับ 22 คำสั่ง