www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

บริจาคเงินใหัวัด

(1/1)

สุ:
บริษัทฯ บริจาคเงินให้วัดต่างจังหวัด  หักเป็นค่าใช้จ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิทางภาษีได้หรือไม่  ต้องตรวจรายชื่อในประกาศของสรรพากรหรือไม่ ?

อ้วน:
1.  ได้ครับ  แต่ต้องไม่เกินตามที่กฏหมายกำหนดในมาตรา 65 ตรี ( 3 )  และให้ดูประกาศ และ คำสั่งประกอบด้วยครับ  

http://www.rd.go.th/publish/5939.0.html#mata65_3



2.  ต้องตรวจครับ  โดยดูตามประกาศกระทรวงการคลัง

ว่าด้วยภาษีเงินได้และภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 2) เรื่อง กำหนดองค์การ สถานสาธารณกุศล สถานพยาบาลและสถานศึกษา  

http://www.rd.go.th/publish/2644.0.html



และสามารถศึกษาเพิ่มเติมถึงหลักเกณฑ์ในการพิจาณากำหนดองค์การ สถานสาธารณกุศล สถานพยาบาล และสถานศึกษา  ได้ตามประกาศกระทรวงการคลัง ว่าด้วยภาษีเงินได้และภาษีมูลค่าเพิ่ม เรื่อง หลักเกณฑ์การพิจารณาประกาศกำหนดองค์การ สถานสาธารณกุศล สถานพยาบาล และสถานศึกษา  

http://www.rd.go.th/publish/2645.0.html

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม