สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 20/09/2019 08:01:39 AM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดรับฟังความคิดเห็นเกี่ยวกับ www.avaccount.com  (อ่าน 26646 ครั้ง)

วรสรรค์

• บุคคลทั่วไป

เพื่อการปรับปรุงและพัฒนานะครับ

โปรดช่วยกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ www.avaccount.com">http://www.avaccount.com ด้วยครับ

ตะวัน

การตอบปัญหาของคุณอ้วนชัดเจนดีค่ะแต่มีผู้เข้าชมค่อนข้างน้อยไปหน่อย ดูเงียบเหงาค่ะการถามตอบดูเป็นงานเป็นการไปหน่อย ทำให้เหมือนเว้นช่องว่างระหว่างผู้ถามและผู้ตอบให้ดูเหมือนไม่รู้จักกันเลย

duck

โดยส่วนตัวนะ

อยากติเพาะหน้าตาเวปไซค์ เช่น ช่องคำถามแคบไป อยากให้กว้างเหมือนเดิม    ฉากหลังทำอึมครึม ไม่ค่อยสดใส เนื้อหาสาระก็ดี

ลูกหมู

ดูแล้วลายตา ปวดหัวมากคะ  สีม่นๆยังไงไม่รู้

วรสรรค์

เปลี่ยนสีแล้วนะครับ ลองดูใหม่อีกที

ลูกหมู

โอเคเลยคะ ไม่ปวดตาแล้ว

อ่านประจำ

ชอบมากค่ะ คนตอบมีความรู้จริง รู้ละเอียด แต่แปลกที่ยังไม่นิยมมาก ส่วนตัวอ่านแล้วรัรบว่า ความรู้ดีที่สุดกว่าทุกเวบ มากกว่าเวบดังๆอีก  ความรู้แน่น ตอบกระชับ ชัดเจน แต่การแพร่หลายยังน้อย เป็นที่ชื่อเวบหรือเปล่า

วรสรรค์

เรื่องของคนเข้าเว็บนี้น้อย

หากเป็นไปได้ผมขอความกรุณาทุกท่านช่วยกระจายข่าวเกี่ยวกับเว็บนี้ให้แก่บุคคลที่ท่านรู้จักด้วยจักขอบคุณมาก

แนทซ่า

ผมจะช่วยกระจายข่าวให้อีกแรงนึงครับ

อี๊ด

หน้าเวปน่าจะมีสันสันมากกว่านี้โดยใช้สีแบ่งเป็นหัวข้อก็ได้ แต่เปลี่ยนสีแล้วดูจืดไปนิดนึง เนื้อหาในเวปก็โอเคค่ะมีการตอบปัญหาดีค่ะ

วรสรรค์

ใส่สีเขียวไปหน่อยนึง เป็นไงบ้างครับ

ckc

ตั้งกระทู้แล้ว นายมั้ยคะกว่าจะแสดงที่บอร์ดน่ะค่ะ

สันติ

แนวคิดดีที่จัดทำแผนที่เอาไว้  ตัวอักษรในแผนที่ อ่านยากหากขยาย***ส่วนเพิ่มขึ้นอีกหน่อยจะช่วยได้มาก

ขอชื่นชมผู้มีน้ำใจดีทุกท่าน ที่ช่วยกันตอบกระทู้ต่าง ๆ น่าชมเชย

007

แผนที่ต้องขยายโดยคลิ๊กตรงมุมขวาล่างสุดนะคร๊าบบบบ

Ch

ดีมากๆ เลยคะ บางครั้งไม่รู้อะไร ก็ตั้งกระทู้ถาม คุณอ้วนตอบคำถามได้ชัดเจนมากคะ

ไก่

สงสัยว่าเข้าเว็บนี้แล้ว ทำไมหัวข้อคำถามที่ เลขอันดับเรียงกันก้อจริงอยู่ค่ะ แต่ทำไมเลขอันดับบางเลขหายไป เพราะอย่างดิฉันได้ตั้งกระทุ้ถามไป ถ้าจำไม่ผิดเป้นลขคำถามลำดับที่ 5097ถามเกี่ยวกับเปิดร้านเบเกอรี่และภาษีมูลค่าเพิ่มไปค่ะ พอจะเข้าไปเว็บนี้อีกที กลับไมเจอคำถามนี้ค่ะ ซึ่งดิฉันได้ส่งมาวันที่ 11 มกราคม ช่วงเช้าค่ะ

เลยไม่แน่ใจว่าต้องตั้งกระทุ้ถามใหม่หรือเปล่า เพราะดิฉันรอคำแนะนำอยู่ค่ะ .. ขอบคุณมากค่ะ

007

เนื่องจากว่าทุกๆวัน จะมีผู้ไม่หวังดีมาลงโฆษณาในบอร์ดของเรา ดังนั้นเพื่อขจัดความรำคาญเราจะมีทีมงานทำงานลบกระทู้ที่เป็นโฆษณาทุกวัน แต่ถ้าเป็นคำถามที่เกี่ยวกับบัญชี แล้วถูกลบทิ้งไป ก็คงเป็นความผิดพลาดของทีมงาน ซึ่งต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย

เราได้ตรวจสอบแล้ว พบว่ากระทู้ที่ 5097 นั้นถูกลบไปแล้ว ดังนั้นคุณไก่ต้องตั้งคำถามใหม่นะครับ

007

ผมชอบเว็บนี้ครับและผมหาเว็บแบบนี้มาตั้งนานแล้วครับ

ถ้าตอบได้ทุกคำถามที่เกี่ยวกับบัญชีหรือชี้แนวทางได้ทุกคำถามจะดีมาก ผมเองจบวิศว อยากทำธุรกิจส่วนตัว ที่ผ่านมาก็อ่านแต่หนังสือบัญชี แต่อ่านแล้วไม่รู้เรื่องอีกนั่นแหละ ขอให้ทำเว็บนี้ไปนานๆครับ

และอยากแนะนำว่า

1.อยากให้เขียนแล้วมองภาพออกด้วยครับ

2.อยากให้เอาของจริงๆที่เขาใช้ทำบัญชีมาตอบให้ด้วยครับ

แล้วจะมาเยี่ยมชมบ่อยๆครับ  

โดยคุณ รักดี (202.5.88.*)  

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ที่ผ่านมามีปัญหามาก แต่ละท่านจะให้คำตอบที่วกวนสับสนมาก ขอให้ web นี้อยู่นานๆ เป็นที่พึ่งของคนที่ไม่รู้ต่อไป

โดยคุณ สนทยา  (61.91.254.*)

เป็นเว็บที่สร้างสรรค์ดีมาก และคิดว่าโดนใจลูกค้าดีนะครับ ผมยังไม่ได้เป็นลูกค้าคุณหรอก ตอนนี้เพิ่งทำธุรกิจขายตรง ยังอ่อนหัดอีกเยอะ และยังไม่รู้ว่าจะโอกาสได้ใช้บริการคุณหรือไม่ (แต่ไม่แน่) ผมอยากให้คุณทำเว็บดี ๆ แบบนี้ต่อไป นาน ๆ และขอให้คุณมีลูกค้าเยอะ ๆ ครับ เพราะคนที่มีความรู้บัญชีน้อย หรือไม่รู้เลยจะได้มีที่พึ่งพิง แต่ขออย่าได้ตั้งราคาบริการที่โหดเกินไป ยามที่คุณเป็นที่ต้องการตัวจากคนส่วนใหญ่แล้วนะครับ ขอให้รักษาความดีเช่นนี้ตลอดไป เอาล่ะ ผมจะลองศึกษาเว็บของคุณต่อไป

โดยคุณ วโรทัย  (61.91.254.*)  

ขอบคุณทีมงานมากค่ะ แต่ก่อนอยากได้ความรู้เรื่องอะไร ก็อ่านหนังสือ, ค้นคว้าหาข้อมูล ใช้เวลานานมากค่ะ ตั้งแต่ได้รู้จัก Web นี้ เหมือนสวรรค์ทรงโปรด ขอให้เจริญ รุ่งเรืองกันทั่วหน้า สวย หล่อ รวย ๆๆๆๆ ความรู้ น้ำใจ เงิน ตลอดไปนะ...จ๊ะ  

โดยคุณ ผู้ที่อยากจะชื่นชม (203.172.59.*)

ดากานดา

ตอนนั้นเดินหลงเข้ามาที่Webนี้ค่ะ เลยติดใจถามมาหลายคำถามแล้วได้คำตอบที่เป็นประโยชน์ดีมากค่ะ บอกต่อหลายคนแล้ว ขอให้ทุกคนที่ปรารถนาดีต่อเพื่อนร่วมโลกทุกคนมีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

สัน

ขอบคุณครับ ผมได้ความรู้จากที่นี่เยอะขึ้นมากๆ ขอบคุณในน้ำใจไมตรี

การเสียสละเวลาอันมีค่า ที่เผื่อแผ่กับผม และผู้อื่นๆ ครับ

Longan

เพ่งเข้ามาชม ได้ 2 ครั้ง

เห็นว่า   คุณ 007  คุณอ้วน  คุณตะวัน ได้ให้คำตอบและสาระที่ เป็น ประโยชน์มาก  .....ขอขอบคุณ

แต่ว่า รูปแบบของ web นั้น

1. ตัวอักษร ของการตั้งกระทู้ เล็ก และเรียงติดกันเกินไป

2. ไม่มีแสดงวันที่ และเวลาที่ มีผุ้เข้าชมหรือ ตอบ ครั้งล่าสุด  ตรงหน้า แรกเลย

3.  ไม่มีคำชี้แจงว่า  ความแตกต่างของการลงทะเบียนเป็นสมาชิก  คือ อะไร

4.  ตรงท้ายการแสดงความเห็น มีช่อง password  นี้ เพื่ออะไร  ช่วยแนะนำด้วย

007

เรียนคุณ LONGAN

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

1. ในการตั้งค่าให้ internet explorer ให้เข้าไปที่เมนู VIEW >> Encoding >> เลือก THAI

และ เข้าไปที่เมนู VIEW >> Text Size >> เลือก Medium    ขนาดของตัวอักษรจะเท่ากับที่ผมดูอยู่ครับ

2. สำหรับเว็บบอร์ดโดยมีข้อมูลอย่างละเอียดให้เข้าไปที่ www.avaccount.com/wb">http://www.avaccount.com/wb ครับ  

3. ขอชี้แจ้งเรื่องการเป็นสมาชิกว่า เป็นโครงการในอนาคตที่จะจัดส่ง E-mail สำหรับข่าวสารทางบัญชีและภาษี หรือแท็คติกในการวางแผนภาษีใหม่ๆ ไปให้เพื่อนๆที่เป็นสมาชิก  ครับ

4. และการใช้ password ก็เป็นโครงการในอนาคตเหมือนกัน ซึ่งในตอนนี้ถ้าท่านใส่ password ในขณะที่ถามคำถามจะปรากฎตัวอักษร M สีแดงหลังชื่อท่าน ในกรณีที่ท่านถามคำถามเข้ามา และผมก็มั่นใจว่าจะได้รับคำตอบที่รวดเร็วขึ้นนะ  

สกุลทอง

อยากทำงานด้วยค่ะสมัครแล้วยังไม่รู้ผลค่ะ

007

เรียนคุณ LONGAN

จากคำแนะนำที่ให้มา ทางทีมงานกำลังศึกษาเรื่องการปรับเปลี่ยน font เพื่อให้ทุกๆท่านที่เข้ามาเยื่ยมชม ได้เห็น font ที่เป็นขนาดและรูปแบบเดียวกันอยู่นะครับ

หรือถ้าใครมีคำแนะนำดีๆ ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ

ตัวหนังสือที่ webbord ตัวเล็กมากอ่านยากลายตาให้ทำตัวใหญ่กว่านี้หน่อยจะได้อ่านง่ายสบายตา

ใหม่

เป็น web ที่ดีค่ะ ให้คำตอบด้านบัญชีสำรับผู้ที่มีปัญหา เพราะเป็นอีกคนที่ชอบเข้าที่ web นี้ค่ะ ได้ความรู้เยอะมาก

ขอบคุณสำหรับคำตอบที่ได้รับ และขอให้ web นี้อยู่ไปนานๆ ค่ะ

อนา

ต้องขอชมว่าเป็น website ที่มีประโยชน์มากค่ะ และเนื้อหาที่ตอบคำถามละเอียดและเข้าใจง่ายกว่า website ของรัฐที่เป็นเจ้าของเรื่องค่ะ ทุกครั้งที่มีปัญหาเข้ามาหาข้อมูลที่ website นี้จะได้คำตอบทุกครั้งค่ะ ไม่เคยถามเองค่ะ แค่เข้ามาอ่านที่มีอยู่แล้วก็ได้คำตอบที่ตนเองสงสัยค่ะ

Brother

ผมเข้ามาที่เวปนี้ จากกการแสดงผลการค้นหาจาก Google ครับ พอเห็นและได้อ่านการตอบคำถามถูกใจผมมากครับ ผมแอด แวปนี้เป็น Favorites ไว้แล้วครับ สำหรับการเข้าอ่านครั้งต่อ ๆไป ขอบคุณเวปมากในการให้ข้อมูลข่าวสารแก่ ผู้มีวิชาชีพบัญชีด้วยกัน เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้สู้

chuchai

อยากปรึกษาเรื่องสิทธิการเช่า

นาย

เช่าอาคารพาณิชย์เช่าโรงกลึงขนาดเล็กต้องเสียภาษีเท่าไร

คุง

ชอบมากครับ ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อ ขอให้ท่านมีความสุขและได้รับผลบุญตลอดไป

mewmew

เป็นความบังเอิญที่เจอเวปนี้ค่ะ (อันที่จริงต้องขอบคุณกูเกิ้ล ไม่เคยได้ยินชื่อ เว็บนี้มาก่อนเลย)

การตอบคำถาม กระชับ ได้ใจความ ไม่ต้องแปลไทยเป็นไทย ขอชื่นชมทีมงาน ผู้ตอบกระทู้ว่า มีความรู้ดีมากๆ

ตัวอย่างเรื่อง การจ่ายเงินปันผล และ งบกระแสเงินสด

(มีการลิงค์ไปยังกระทู้ที่เกี่ยวข้องด้วย ดีมากค่ะ)

จากที่ไม่ค่อยเข้าใจ เริ่มมองเห็นทางสว่าง ในการปฏิบัติงานมากขึ้น หวังว่าเว็ปนี้จะสามารถอยู่ยงคงกระพัน เป็นที่พึ่งของบรรดาชาวบัญชีที่มีคำถาม ไม่ต้องงมหาคำตอบอีกต่อไป ขอเป็นกำลังใจค่ะ(และเว็ปของคุณถูกบันทึกไว้ใน my favorite แล้วเรียบร้อย)

เอ

ตรงหน้ากระทู้ขอให้ตัวอักษรใหญ่ๆหน่อยได้มั้ยค่ะตัวเล็กมาก บางทีจะเลือกหัวข้อคำถามที่คนอื่นๆเขาถามเข้ามาที่ตรงใจเราอยากรู้พอดี ก็อ่านแทบไม่ออกมันเล็กมากค่ะ

นักศึกษา พ.พ.

อยากทราบว่าที่นี่รับนักศึกษาฝึกงานหรือเปล่าค่ะ ถ้าหากรับไม่ทราบว่ารับจำนวนกี่คนแล้วจะต้องฝึกที่สำนักงานที่สมุทรปราการหรือคลองเตยค่ะ แล้วก็อยากทราบรายละเอียดหรือข้อตกลงของสำนักงานในการรับนักศึกษาฝึกงานด้วยค่ะ ฝึกงานช่วงเดือนมีนาคมถึงสิ้นเดือนพฤษภาคมค่ะแต่ต้องส่งเรื่องไปยังบริษัทก่อนจึงอยากขอทราบรายละเอียดต่างๆ ค่ะ

ลี่

อยากทราบเกี่ยวกับใบลดหนี้ ที่หัวกระดาษถ้าเป็นดังตัวอย่างนี้ผิดหรื่อไม่ เช่น   ใบลดหนี้/ใบกำกับภาษี   คำว่าใบกำกับภาษีควรอยุ่กับใบลดหนี้หรือไม่ แต่ใบลดหนี้นี้มีvatและก้อมีการรับคืนสินค้ากลับมาด้วย ตอบให้ก่อนภายใน2/9/51ขอบคุณค่ะ

007

ใบลดหนี้ไม่ต้องมีคำว่าใบกำกับภาษีครับ

ดู www.rd.go.th/publish/fileadmin/user_upload/porkor/pdf/creditnote.pdf">http://www.rd.go.th/publish/fileadmin/user_upload/porkor/pdf/creditnote.pdf

สกล

อยากให้คุณ007ผู้ตอบกระทู้ เวลาตอบคำถามช่วยตอบให้ชัดเจนมากกว่านี้ให้ข้อมูลมากกว่านี้ รู้สึกว่าคำตอบจะสั้นเกินไป คือให้มีข้อมูลอ้างอิงของคำตอบด้วย เช่นมาจากมาตราไหน ข้อหารือที่เท่าไหร่ จะทำให้คำตอบนั้นน่าเชื่อมากยิ่งขึ้นนะครับ

อมร

ผมได้ลองเข้าไปอ่านกระทู้คำถามที่ 18871 เขาถามเกี่ยวกับค่าแรงนักศึกษาฝึกงาน ว่าเป็นค่าใช้จ่ายบริษัทได้หรือไม่ มีภาระภาษีอะไรบ้าง ถือเป็นเงินได้ของนักศึกษาด้วยหรือไม่ คุณ 007 ตอบสั้นๆเพียงว่า เป็นค่าใช้จ่ายได้ และนักศึกษาได้รับยกเว้นไม่ถือเป็นเงินได้ ผมว่าคุณตอบสั้นไป น่าจะขยายความได้มากกว่านี้ ตามที่ผมได้อ่านมาตรา 42 แห่งประมวลรัษฎากร และ กฎกระทรวงฉบับที่ 126 ว่าด้วยการยกเว้นเงินได้พึงประเมิน จำได้ว่าเป็นข้อที่ 26 พูดว่า เงินได้ที่เป็นค่าจ้างการทำงานในระหว่างปิดภาคเรียน ของคนต่างด้าวที่เข้ามาศึกษาในประเทศไทย ได้รับยกเว้นเงินได้ ไม่ได้หมายความถึง ผู้มีเงินได้ซึ่งเป็นนักเรียน นักศึกษาในประเทศไทย ผมว่าอันนี้ไม่ได้รับยกเว้นนะ เด็กมีเงินได้เกิน 30000ต่อปียังยื่นแบบแสดงรายการภาษีเงินได้เลย จะยื่นในนามบิดามารดา หรือประสงค์จะยื่นในนามตนเองก็ได้ อีกอย่างผมเคยถามเจ้าหน้าฝ่ายกฏหมายของกรมสรรพากรเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย ฉนั้นถือว่าคำตอบของคุณยังไม่เคลียร์ ผมอยากให้คุณตอบโดยมีข้อมูลอ้างอิง จะทำให้คำตอบนั้นมีความน่าเชื่อถือ มีน้ำหนักมากยิ่งขึ้น จะทำให้เว็บของคุณ เป็นสิ่งแรกที่นักบัญชีนึกถึงเมื่อมีปัญหา เป็นที่รู้จักมากยิ่งขึ้นนะครับ ด้วยความปราถนาดีครับ

007

ขอโทษที่การตอบของผมตอบเพียงสั้นๆครับ หากลองไปค้นคว้ามาแล้วไม่ตรงกันกับคำตอบของผมก็แสดงความเห็นเพิ่มเติมไว้ได้ครับเพื่อประโยชน์ของผู้มาใช้เว็ปบอร์ดนี้

007

ตอบคุณอมร  

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแสดงความเห็นเพิ่มเติม ซึ่งสร้างสีสันให้กับเว็ปนี้เพิ่มขึ้นครับ

ผมมองว่าการจ่ายเงินให้นักศึกษาฝึกงาน ไม่ได้จ่ายเพื่อการจ้างให้ทำงาน(เนื่องจากยังทำงานไม่เป็น เพียงแค่มาขอฝึกงาน) การที่เราให้เงินน้องๆไป เป็นการให้โดยเสน่หา(ไม่ให้เลยก็น่าเกียจ) จึงน่าจะได้รับยกเว้นตามที่ผมตอบไปแล้วครับ

อ้างถึง www.avaccount.com/wb/show.php?No=18871">http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=18871

บีบี

แวะมาหาความรู้แล้วก็ให้กำลังใจค่ะ  เห็นบางกระทู้ คุณ 007 โดนว่าแต่ก็ยังใจเย็น สู้ๆเค้านะ

เรื่องหน้าตาเว็บเราไม่เน้นสวย ขอให้อ่านง่าย  ที่สำคัญคือเนื้อหาเชื่อถือได้  ถูกต้อง ดีที่สุดค่ะ

llekk

เพิ่งเข้ามาครั้งแรก อ่านคร่าว ๆ แล้วรู้สึกว่ามีประโยชน์มากค่้ะ จะหาเวลามาอ่านเก็บความรู้บ่อย ๆ

(ดีใจที่มีคนจัดทำเว็ปเพื่อช่วยเหลือ ไม่มุ่ง "ขาย" เพียงอย่างเดียว)

ขอบคุณค่ะ

คุณ มาลี

รู้จักWedด้วยความบังเอิญมาก ๆๆโดยเข้าไปที่จากการแสดงผลการค้นหาของ Google  แต่ดิฉันถูกใจอันนี้มากที่สุด เมื่อก่อนรู้สึกว่าจะตอบคำถามช้า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าช้ามากนะคะ ซึ่งเดียวนี้ตอบไวกว่าแต่ก่อนค่ะ เป็นลูกค้าของคุณมาประมาณ 1 ปีกว่าแล้วมั๊ง โดยส่วนมากจะได้รับคำตอบจากคุณ 007 มากหน่อย ซึ่งก็หมายความว่าดิฉันจะดีใจมากหน่อย คนอื่นตอบดิฉันก็ดีใจและขอบคุณมากเหมือนกัน แต่ถ้าคุณ007 ตอบนั้นจะเข้าใจมากยิ่งขึ้นไปอีก เพราะว่าตอนที่เรียนนั้นก็ไม่ค่อยได้ตั้งใจเรียนเท่าที่ควร พอตอนจะทำงานก็มีผลกระทบมากเลย พอดีที่บ้านทำงานเกี่ยวกับการขนส่ง เป็นกิจการเล็กๆ เป็นกิจการครอบครัว รู้สึกดีที่ได้รู้จักWed คุณ มีปัญหาอะไรก็จะเข้าWedคุณเป็นที่แรกเลยที่คิดถึง ครั้นจะไปถามสนง.บ/ชที่จ้างนั้นก็เกรงใจเขา ถึงเขาจะทำให้ก็เถอะนะ แต่ดิฉันก็อยากเรียนรู้ด้วยด้วเองบ้าง  ดิฉันได้บอกต่อเพื่อนๆ น้องๆ ให้ได้รู้จักWedนี้ ตั้งหลายคนแน่ะ  

007

ขอบคุณคุณมาลีครับที่ช่วยกันเผยแพร่ที่แห่งนี้

เด็กบัญชีหลงผิด

ขอบคุณ ทีมงาน ทุกท่าน

สวัสดีปีใหม่ เช่นกันค่ะ

เคน

เป็นเว็บที่ดีมาก อธิบายเข้าใจง่าย หวังว่าคงจะทำตลอดไปนะครับ  หรืออาจจะได้เป็นลูกค้าคุณสักวันแน่นนอน

ประชาชนผู้ไม่มีทางเลือก

ครั้งแรกที่เข้ามาใช้บริการก็ประทับใจคะ ตอบได้เร็วทันใจเข้าใจง่าย ดีกว่าบางเว็บที่ใช้บริการมา ขอให้มีสมาชิกเยอะๆๆนะคะ

ประชาชนผู้ไม่มีทางเลือก

มันโดนจริงๆๆ โดนทุกคำตอบเลยคะ แต่มีคำถาม ในการตั้งกระทู้แต่ละครั้ง ไม่มีการแยกประเภทของกระทู้หรือคะ

เช่นดิฉันเข้ามาหาข้อมูลเกี่ยวกับการเสียภาษีป้าย ก็ไปคลิกดูหัวข้อภาษีป้ายเลยอ่ะ ดีกว่าไหม และทุกท่านที่เข้ามาหาข้อมูลก็ง่ายในหัวข้อ หรือคำถามที่ถามและทุกท่านผู้รู้ตอบไปแล้ว จะได้เป็นแนวทางในการตั้งคำถามใหม่  หรือว่าต้องตอบทุกคำถามเป็นรายๆไปง่ายกว่า เพราะดิฉันเข้ามาหาข้อมูล  ดิฉันต้องเปิดทีละหน้าๆอิอิ กลัวจะไปซ้ำกับคำถามของคนอื่น เปงลมก่อนได้คำตอบ  ซั้นด๋อกว๋า

007

เรียนคุณประชาชนผู้ไม่มีทางเลือก

ผมกำลังพยายามแยกหมวดหมู่ให้ค้นหาได้ง่ายขึ้นครับ แต่อย่างว่า คนจบบัญชีมา มักจะโง่ในเรื่องนี้ครับ ผมรู้สึกว่า โปรแกรมเว็บบอร์ดของผมมันไม่สามารถทำได้ครับ

เอาอย่างนี้ ในเบี้ยงต้น ให้คุณลองพิมพ์คำว่า ภาษีป้าย ในช่องค้นหา ที่ www.avaccount.com/wb/index.php?c=act&p=1#ASK">http://www.avaccount.com/wb/index.php?c=act&p=1#ASK

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และจะเก็บไปปฏิบัติครับ

โชคดีครับ

วรรณ

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เวลามีปัญญาทางด้านบัญชี จะเข้ามาที่เวป www.avaaccount.com นี้ ต้องขอขอบคุณทางทีมงาน ava เป็นอย่างมาก ที่ตอบคำถามได้ดีทีเดียว อ่านแล้วเข้าใจขึ้นมาเลย รวมถึงผู้ร่วมตอบกระทู้ด้วย ขอให้ทีมงานเป็นแบบนี้ตลอดไปนะคะ  ขอบคุณอีกครั้งและจะเข้ามาอ่านเรื่อย ๆ เพราะได้ความรู้ในสิ่งที่ไม่ทราบมากขึ้น

sunshine

ไม่ชอบเลยที่มีกระทู้ หางาน บ้างล่ะ ลดน้ำหนักบ้างล่ะ คนโพสท ไม่มีมารยาทเลย

007

คุณ SUNSHINE ครับ  

เพื่อให้บอร์ดบัญชีของเราสะอาด ผมต้องเสียเวลาเกือบทุกวันในการลบโฆษณาต่างๆทิ้งครับ ดังนั้นถ้ายังมีหลงเหลืออยู่ หรือแฝงอยู่ในรูปของคำตอบ กรุณา EMAIL แจ้งให้ด้วยนะครับ ที่ info@avaccount.com

ปังคุง

ดีค่ะ ได้ความรู้จาก ที่นี่เยอะทั้งที่ถามเองและค้นหาคำตอบจากเพื่อนนักบัญชี ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีและความรู้ใหม่ขอให้ทีมงาน A&Vร่ำรวนะคะเป็นที่พึ่งกับนักบัญชีฝึกหัดต่อไป ท้ายนี้สมัครสมาชิกทำยังไงคะ

รัชดา

แค่นี้ก็สุดยอดแล้วค่ะ  ตั้งแต่ใช้บริการ รู้สึกได้รับคำตอบที่ตรงๆ ดี นำมาใช้กับงานได้มากเลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับที่พึ่งทางความรู้ค่ะ

Udom

การลงค่าใช้จ่ายของกิจการโรงสีข้าวต้องลงภาษีซื้อด้วยหรือไม่

สุดใจ

ปัจจุบัน บริษัทที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ เสียภาษีเงินได้นิติบุคคล (ภงด.50) อัตรา 25%   และปี 2553 ยังใช้ rate  เดิม หรือไม่

สมเกียรติ์

โรงกลึงมาเปิดในอาคารพาณิชย์ทำให้ตึกสั่นสะเทือนมากกำแพงร้าวปูนหล่นเป็นแถบแถมยังต่อเติมอาคารดัดแปลงตัวอาคารเพียบและเค้าทำที่ดัดโช้ครถแท่นยึดติดผนังบ้านเวลาเค้าทุบทีสะเทือนไหวไปหมดจะคุยก้ไม่ได้เค้าใหญ่โตรู้จักพวกเทศบาลเยอะแต่บ้านผมแตกร้าวจริงๆจะทำไงดีแจ้งหน่วยงานไหนผิดกฏหมายไหมครับขอความรู้ด้วนครับขอบคุณครับ

จิตตาภัทร์

ชมมาหลายครั้งแล้วค่ะ  แต่ก็ขอชมต่อ ไม่มีติ ว่าเป็นเวปไซต์ที่ให้ข้อมูลทางบัญชีและภาษีได้ดีมาก ไม่หวงวิชาเลย และอ่านเข้าใจดีด้วย ขอให้เวปนี้เจริญ ๆ นะค้า

บัญชีราม

สอบถามว่า ทางบริษัท AV รับพนักงานทำบัญชี Part time หรือไม่ค่ะ พอดีจบบัญชีมา แต่ไม่ได้ทำงานด้านบัญชี และบ้านอยู่ตรงกสิกร สำนักงานใหญ่ค่ะ หากรับ จะเข้าไปสมัครค่ะ

sai

มีความรู้มากขึ้นค่ะ...อยากเก่งๆ จัง...ตอบได้ทุกปัญหา

ทำอย่างงัยถึงจะโด่ดเด่นบ้างคร้า...อิจฉาจัง...

พล

ยอดเยี่ยม กระเทียมดองครับ เวบนี้

ผมก็ได้ข้อมูลจากเว็บนี้เยอะครับ และช่วยตอบกท.ด้วยบางครัง  สู้  สู้

auijaaaa

เปรียบเทียบกับเวปอื่น  ชอบเวปนี้ตรงที่มีคำถามใหม่ๆเข้ามาทุกวัน

และเป็นเรื่องใกล้ตัว  มีการเคลื่อนไหวของคำตอบ ไม่ปล่อยทิ้ง

ต้องขอบคุณที่สละเวลากับการตั้งคำถาม และตอบคำถามทุกๆท่านเลยค่ะ

vee

ได้รับความรู้กระจ่างดีมากค่ะในเรื่องบัญชีแล้วภาษีค่ะ

ขอบคุณสำหรับเว็บดีๆๆค่ะ

mon0597

หลายครั้งที่ไม่มีใครให้ปรึกษา(ทางบัญชี)เพราะเป็น free lanch ขอบคุณสำหรับที่ตั้งกระทู้เป็นที่พึ่งพาได้ยามมีปัญหา แต่หลายครั้งที่ได้คำตอบก็ดูเหมือนยังไม่ชัดเจน ปัจจุบันจึงไม่กล้าที่จะตั้งคำถาม อย่างไรก็ตามก็ได้ความรู้จากเว็บนี้มากมาย ขอบคุณมากครับ

Ac-Angel

ก็ OK แล้วครับ เรื่องหน้าตาเหรอ อย่าไปสนมันเลย สาระ สำคัญกว่ารูปแบบอยู่แล้ว ที่ผ่านมาก็ประทับใจมากครับ ที่มีบอร์ดของเพื่อร่วมวิชาชีพมาคอยให้ความช่วยเหลือกัน ให้ความรู้และข้อมูลกัน ขอบคุณทีมงานทุกท่านจริง ๆ ครับ

ข้าวฟ่าง

ขอบคุณที่เป็นที่พึ่งพิงให้ยามเดือนร้อน เวลาไม่รู้จะไปปรึกษาใคร และขอบคุณสำหรับความรู้มากมายที่มอบให้

แต่อยากจะแนะนำสักนิดนึงว่า หลายครั้งที่ถามคำถามไปแต่คำตอบที่ได้รับก็ยังไม่ชัดเจน ครบถ้วน และเข้าใจได้ จนไม่กล้าและไม่อยากจะถามอีก แต่ก็ต้องกลับมาถามอีกจนได้ค่ะ (ไปเองไม่รอด) ฮ่า ฮ่า ฮ่า  ขอบคุณมากนะคะ

auijaaaa

อยากให้มี รูป สัญลักษณ์ น่ารักๆ ใส่ลงในความคิดเห็นได้่จังเลยค่ะ

:)   **"    (*.*)   >.<  

ประชาชนคนหนึ่ง

ดิฉันมีหอพักและไม่เคยไปเสียภาษีกับเทศบาลเพราะคิดว่าเสียกับสรรพากรเท่านั้นจึงจะถูกต้อง ตอนนี้เทศบาลเรียกภาษีย้อนหลังแต่ที่เป็นปัญหาคือสำรวจข้อมูลจำนวนห้องพักผิดเกินไป 5 ห้องแล้วบอกให้ดิฉันจ่ายจำนวนห้องที่สำรวจผิดด้วยเพราะดิฉันเป็นลูกหนี้ของรัฐ    ดิฉันยินดีจ่ายจำนวนห้องที่มีอยู่จริงแต่จำนวนที่สำรวจเกินมานั้นไม่ใช่ความผิดของดิฉัน  ดิฉันไม่ยอม  จะอุทรณ์กับใครได้บ้างค่ะ ใครมีความรู้ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

m24

ดีมากๆๆค่ะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นขอให้มีผู้เข้าชมมาก ๆๆ น่ะค่ะ

ณัชชา

ชอบเว็บนี้มากค่ะ ถ้ามีลงคะแนนให้เต็มร้อยเลยค่ะ ได้ความรู้จากเว็บนี้มากมายเลยค่ะขอบคุณมากๆค่ะ

big

ดีมากครับ

ปังคุง

ชอบค่ะได้ความรู้ดีๆ จากที่นี่เยอะมากแต่อยาเพิ่งรำคาญนะคะถือว่าช่วยเพื้อนนักบัญชีให้มีความรู้ใหม่ๆค่ะ

ศศิมา

ดีค่ะ ไม่ต้องปรับปรุงอะไรมากมายเลย

ชิดชัย

ก่อนอื่นผมรู้จักเว็บนี้ได้เพราะเพื่อนผมบอกผมครับ ซึ่งพอผมเข้ามาอ่านกระทู้บางข้อทำให้ผมหายข้อสงสัยและคำตอบที่ได้ก็ใช้ภาษาอ่านง่ายเข้าใจง่าย ผมก็ชอบเว็บนี้เพราะมองว่ามีความรู้มากๆ เลย ผมก็เลยเอามาเป็นหน้าfavorite เหมือนกันกับเพือนคนอื่นๆ ครับ ดังนั้นผมขอถามนิดหนึ่งครับ ผมใส่password แล้วแต่ก็ไม่มีตัวอักษรMสีแดงครับ จึงไม่แน่ใจว่าอย่างนี้แล้วจะได้รับคำตอบเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ ผมตั้งกระทู้ไปเบอร์41873 ครับ และขอขอบคุณในคำแนะนำล่วงหน้าน่ะครับ

rina

ชอบ web นี้มาก ตอบคำถามชัดเจน ตรงประเด็น เป็นการทำให้นักบัญชีมีความรู้รอบตัวมากขึ้น ขอชมจากใจจริง ติดตามมานานแล้ว อยากให้คุณอ้วนเปิดเป็นสมาชิกรายปี แบบรับข่าวสารความรู้กฎหมาย บัญชี ภาษีอากร จะดีมาก ๆ เลยค่ะ ขอติเรื่องเดียว คือการ ค้นหาคำตอบ หรือการเรียนลำดับของคำถาม ยอมรับว่าขอยากจริง ๆ อยากให้เลือกเป็นตามวันที่ หรือตามคำค้นแบบ google ค่ะ

008

ชอบค่ะ ตอบคำถามได้ค่อนข้างชัดเจนดีค่ะ

ก.

การตอบคำถามแต่ละข้อ

อ่านแล้วดูเหมือนกับ ตอบแบบคนตาบอดคลำช้าง

แต่ข้อเท็จจริงแล้ว ผู้ถามตั้งคำถามไม่ละเอียด ผู้ตอบก็ตอบแบบ ที่ตนเข้าใจ ซึ่งที่จริงแล้ว ข้อเท็จจริงมีมากกว่านี้

เช่น กระทู้ที่ 43064 ความว่า มีรายได้ส่วนหนึ่งจากการรับงานต่างประเทศ ซึ่งทางนั้นโอนเข้าบัญชีมาให้ ซึ่งเนื่องจากไม่มีเอกสารบัญชี (เป็นการติดต่อผ่าน e-mail และเวลารับโอนมาก็แค่ไปเช็คยอดในสมุดบัญชีธนาคาร) อย่างนี้เวลายื่นภาษีรายได้สิ้นปีต้องลงรายรับส่วนนี้อย่างไรครับ ตอบว่า ถ้าโอนเข้ามาในปีเดียวกับปีที่ให้บริการ ก็ต้องรวมยื่นเป็นรายได้ครับ ซึ่งผมคิดว่า อันที่จริงแล้วต้องดูว่างานที่รับจากต่างประเทศนั้น ทำงานกันที่ไหน อาจจะทำในประเทศไทยหรือให้บริการในประเทศไทยก็ได้ ซึ่งจะมีภาษีที่เกี่ยวข้องหลายอย่าง ทั้งมูลค่าเพิ่ม หัก ณ ที่จ่าย ภาษีนิติบุคคลฯลฯ

ส่วนคำตอบนั้นตอบว่า หากมีการโอนเงินเข้ามาให้ในปีที่ให้บริการต้องถือเป็นรายได้ ซึ่งอันที่จริงหากให้บริการเสร็จ ถึงแม้จะไม่โอนเงินมาให้ ก็ต้องรับบรู้รายได้ตามเกณฑ์สิทธิ เป็นต้น ซึ่งผู้เข้ามาศึกษาหรือเรียนรู้ ต้องเลือกบริโภคข้อมูลซึ่งจะได้ประโยชน์ ประมาณนี้ครับ ผมคิดว่าวิธีแก้ไข คือผู้ตอบคำถามควรถามให้ละเอียดบอกข้อเท็จจริง ซึ่งผู้ตอบจะได้รับทราบ ขอบคุณครับ

007

น้อมรับฟังทุกความคิดเห็น และพร้อมจะแก้ไขครับ

คำตอบที่แสดงไว้เป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นจากประสบการณ์ของผู้ตอบ หรืออาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ หากมีเงื่อนไขอื่นเพิ่มเติม ดังนั้นการนำไปใช้กรุณาใช้ความระมัดระวังอย่างมาก ควรใช้เป็นแนวทางการปฏิบัติ แต่ไม่ควรใช้เป็นบรรทัดฐานหากท่านยังไม่ได้ตรวจสอบอย่างชัดเจน

JINME

อยากให้ช่วยแบ่งประเภทเกี่ยวกับภาษีเช่นเดียวกับ

CALL CENTER  ของกรมสรรพากรค่ะ และก็มีเรื่องทั่วไปค่ะ  เวลาอยากรู้เรื่องอะไรก็จะได้เข้าไปหัวข้อนั้น

ดา

ขอบคุณมากค่ะ ตอบได้ตรงจุดดี และที่สำคัญได้คำตอบเร็วดีด้วย ในที่สุดก็ได้ความกระจ่างซักที กังวล+สงสัยอยู่นาน ไม่รู้จะถามใครดี เคยโทรไปถามสรรพากร ก็บอกให้เข้าไปคุย เราทำการค้าไม่สะดวกที่จะต้องปิดร้าน แถมไม่รู้ว่าต้องไปถามใครยังไง ญาติพี่น้องก็ไม่มีที่เรียนทางนี้มาเลย ขอบคุณมากจริงๆค่ะ

greenapple

ชอบมากคะได้ความรู้และได้รู้ข่าวสารที่ถูกต้องสำหรับคนทิ้งบัญชีไปนาน แต่ทำไมบางคำถามไม่มีการตอบเพราะอยากรู้ข้อมูลเหมือนกัน... ชอบอ่านทุกหัวข้อ....

เด็กฝึกงาน

สวัสดีปีใหม่นะคับพี่ๆ

วนิดา

เป็นเว็บที่ดีค่ะ ได้ความรู้เยอะมากที่เข้ามา

แต่อยากให้คำตอบอธิบายให้เยอะขึ้นค่ะ

บางคำตอบตอบสั้นเกินไป ถ้าเป็นไปได้อยากให้อ้างถึงประกาศของ....มาด้วย ว่าอยู่ตรงไหน จากหนังสือก็ได้เงี้ยะค่ะ เพราะเป็นเว็บบอร์ด หลายคนมาตอบ ไม่แน่ใจข้อเท็จจริง ก็จะชาวยให้ค้นหาเพิ่มเติมได้เยอะ

ฟ้าใส

ขอบคุณ มากนะคะ ที่มีเว๊ป ดีๆๆ แบบนี้

แมว

สงสัยเวลามีปัญหาถามไปใครเป็นคนตอบคะ ที่เขียนไว้ในwebbroadว่า คำถามที่มีการตอบแล้วจะมีอักษร M อยู่ท้ายคำถามแสดงว่า คำถามที่ไม่มีM อยู่ยังไม่มีการตอบใช่ไหม ดิฉันเฝ้าหาอ่านคำตอบปัญหาที่ใกล้เคียงที่ถามไปก็ไม่มี ขอเสนอแนะว่า web นี้ดีมาก ผู้ตอบคำถามหลักเรื่องภาษี "ควรเป็นเจ้าหน้าที่ผู้รู้ในกรมสรรพากร" และควรตอบทุกคำถามค่ะ เพราะประชาชนมีปัญหาข้อสงสัยในการทำหน้าที่ผู้เสียภาษี/ขอบคุณมากรอคำตอบนะคะ

winshi

ถามคำถามไปนานมาก  เกือบสองสัปดาห์แล้ว  ไม่เห็นมีผู้รู้ท่านใดมาชี้ทางสว่างเลย  อยากทราบว่าผู้รู้ไม่ว่างมาตอบ  หรือท่านผู้รู้เองก็ตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะ

007

ต้องขอโทษด้วยครับ ช่วงนี้ต้องใช้เงินเยอะ ต้องทำงานหนัก ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเท่าไร

ลองพยายามใช้ "ช่องค้นหา" ในเว็บบอร์ดก่อนนะครับ คำถามบางคำถาม มีคำตอบอยู่แล้วครับ

007

ทางเว็บได้จัดทีมงานในการตอบคำถาม ให้รวดเร็วและถูกใจ มีสิ่งใดผิดพลาดก็ขออภัย และขอคำแนะนำด้วยครับ

ณัฐวุฒิ

อยากสอบถามว่ารับเด็กฝึกงานหรือเปล่าค่ะ จะฝึกเทอมหน้าครับ

007

รับ 10 คนครับ ติดต่อคุณดวง 081-558-5630 หรือ 028184533 ต่อ 15 ครับ

คุณปริญญา

ขอบคุณที่มีเว็บบอร์ดที่ให้ความรู้แบบนี้นะคะ

คนรักชาติ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญกราบขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วทุกชั้นฟ้า

อภิบาลปกปักรักษาคุ้มครององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

พระชนม์มายุยิ่งยืนนาน พระพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรงตราบนานเท่านาน

ขอให้พระองค์ทรงเป็นมิ่งขวัญให้กับปวงประชาทั่วราช ตลอดไป

ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานตลอดไป

เป็นมิ่งขวัญเป็นร่มโพธิ์ร่นไทรของชาวไทยสืบไป

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.131 วินาที กับ 22 คำสั่ง