www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ช่วยแนะนำและวางแผนภาษีธุรกิจอพาร์ตเมนต์ด้วยครับ

(1/1)

คุณแสนดี:
- ผมมีที่ดิน 2 แปลง เป็นชื่อผม และอีกแปลงเป็นชื่อแม่ (ที่ดินทั้ง 2 แปลงติดกัน)

- ตั้งใจจะสร้างอพาร์ตเมนต์ จำนวน 160 ห้อง บนที่ดิน 2 แปลงนี้

- ราคาก่อสร้างต่อห้องน่าจะอยู่ประมาณห้องละ ไม่เกิน 280000 บาท

- แอร์ และเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ ต่อห้องไม่เกิน 50000 บาท

- รายได้จากค่าเช่าห้อง ห้องละ 3700 บาท

ขอถามนะครับ

1. ผมควรจะจดทะเบียนเป็นแบบไหนดีครับ เช่น บริษัท หรือคณะบุคคล

2. เงินลงทุนทีจะมาเป็นค่าก่อสร้าง ส่วนหนึ่งกู้จากแบงค์ และอีกส่วนหนึ่งกู้จากพ่อและแม่ ทำได้หรือไม่ ถ้าทำได้ควรวางแผนทางด้านภาษีอย่างไรดี และพ่อกับแม่จะต้องเสียภาษีอะไรบ้าง จากการให้กู้

3. ถ้าสมมุติว่าต้องจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล แล้วมาเช่าที่ดินทั้ง 2 แปลง เพื่อสร้างอาคาร สามารถทำได้หรือเปล่า ถ้าทำได้ ใครต้องเป็นผู้เสียภาษีโรงเรือนครับ แล้วเสียกี่เปอร์เซ็นต์ และเจ้าของที่ดินที่มีรายได้จากการให้เช่า ต้องเสียภาษีอะไรบ้าง

4. แล้วเราสามารถตั้งบริษัทอีกบริษัทหนึ่งมาเช่าบริษัทแรก เพื่อทำการบริหารและให้บริการห้องเช่า ได้หรือไม่ ถ้าได้การทำแบบนี้จะช่วยทำให้การคำนวนฐานภาษีน้อยลงหรือเปล่าครับ

5.ทำอย่างไรดี ถึงจะเสียภาษีให้น้อยที่สุด ช่วยแนะนำด้วยครับ

สุณิษา:
1.160 ห้อง ๆ 3700 แน่นอนค่ะ เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เลยค่ะ  นอกจากบริษัท ค่ะ  และ  ต้องจดภาษีมูลค่าเพื่มด้วยนะค่ะ รายได้ แค่ค่าห้องก็  7 ล้านกว่าต่อปีไปแล้ว

2.ส่วนที่ดินที่เป็นของพ่อแม่ไม่สะดวกที่จะโอนให้เป็นของคุณใช่ปะ ถ้าเป้นอย่างนี้นก็ต้องทำสัญญาเช่า จากพ่อแม่ พ่อแม่ก็ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาอีก  (ถ้ารายได้ถึง) ถ้าโอนเสียครั้งเดียวตอนโอนจบเลย

3.ส่วนเงินที่จะกู้พ่อแม่  พ่อแม่ก็มีรายได้ดอกเบี้ยจากเราอีก(คิดตามธนาคารค่ะ) ท่านก็มีรายได้เพิ่มอีก  (แต่ถ้ากู้แล้วรู้กันเอง จ่ายกันเอง  (ไม่ต้องเปิดเผย ทำเสมือนเงินตัวเอง นำมาลงทุนก็จบ พ่อแมก็ไม่ต้องโชว์รายได้ตรงนี้)

4.โดยปกติคนที่ต้องจ่ายภาษีโรงเรือนคือผู้ให้เช่า แต่ถ้าในสัญญาตกลงให้ผู้เช่าเป็นผู้จ่ายแทนก็สามารถุทำได้ค่ะ

5. ถาษีโรงเรือน 12.5 เปอร์เซ้นต์ จากเงินได้ก่อนหักค่าใช้จ่ายค่ะ (สูงมาก) แต่เรามีเทคนิคในการเลียงตรงนี้ค่ะ(ถูกต้องไม่ผิดกฏหมายด้วย)

6.เจ้าของที่ดิน ต้องเสียภาษีเงินได้ลบุคคลธรรมดาจากรายได้ตัวนี้แน่นอนค่ะ

7.เรื่องจะเปิดอีกบริษัทมาช่วย คิดดีๆ นะค่ะ  เปิด 2 บริษัท ค่าทำบัญชี  ค่าสอบบัญชี ค่าภาษีต่างๆ แทนที่จะเป็นบริษัทเดี่ยว  ก็ดันมาจ่าย 2 ชะนี้(หรือมีเหตุผลอื่นอีกค่ะลองโทรมาคุยกันก็ได้ค่ะ )

8.เรื่องวางแผนภาษี อพาร์ทเม้นท์ส่วนใหญ่เขากลัวภาษีโรงเรือนกันนะค่ะ  (เรืองอื่นต้องดูในรายละเอียดค่ะ)

ถ้ามีอะไรสงสัยก็โทรหาสุได้นะค่ะตลอด 24  ชม ค่ะ

(แค่สิ้นปี 50 เรามีโปรโมชั่นอยู่นะค่ะเปิดสำนักงานใหม่ ทำบัญชีกับเราปีนี้เราไม่คิด ค่าทำบัญชี  เริ้มคิดปี  2551 เลยค่ะ)

สำนักงานบัญชี “เรืองหิรัญ คลังบัญชีและภาษีอากร”

เลขที่ผู้เสียภาษี  2781515926

40/3167 ม. 4 คลองสาม คลองหลวง ปทุมธานี  12120

Tel/Fax   02-2918662   มือถือ    086-0896768

E-Mail     sunisa_r2524@hotmail.com

รับจ้างทำบัญชี    บริการตรวจสอบบัญชี  รับจดทะเบียนจัดตั้งธุรกิจ

....................บริการรจดทะเบียนธุรกิจ....................

1. จดทะเบียนบริษัท 10,000 บาท ( ฟรีจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม, จดเลขประจำตัวผู้เสียภาษี )

2. จดทะเบียนจัดตั้งห้างหุ้นส่วน 6,000 บาท (ฟรีจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม, เลขประจำตัวผู้เสียภาษี)

3. ขึ้นทะเบียนประกันสังคม 1,000 บาท

....................บริการรับทำบัญชีรายเดือน................

( ราคาเริ่มต้นเพียง 1,000 บาท/เดือน )

1.จัดทำบัญชีโดยโปรแกรมบัญชีสำเร็จรูปที่สรรพากรยอมรับ

2. จัดทำสมุดบัญชี,รายงานทางบัญชีต่างๆ ตามที่กฎหมาย และสรรพากรกำหนด

3. จัดทำรายงานภาษีซี้อ - ขายพร้อมยื่น ภพ.30

4. คำนวณและยื่นแบบภาษีรายเดือน ซึ่งได้แก่ ภงด.1 , ภงด.3 , ภงด.53 ,และประกันสังคม.

5. ปิดบัญชีรายเดือน/รายปี

6. จัดทำรายงานสินค้าและวัตถุดิบคงเหลือ

...................บริการตรวจสอบบัญชี...........................

(ราคาเริ่มต้นเพียง 5,000 บาท )

1. ตรวจสอบบัญชี-งบการเงิน โดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาตที่มีประสบการณ์

2.เสนอข้อสังเกตและให้คำปรึกษาแนวปฏิบัติที่ถูกต้องในการจัดทำบัญชี

3.ทำภาษีเงินได้นิติบุคคลครึ่งปี (ภงด.51) และภาษีเงินได้นิติบุคคลประจำปี (ภงด.50)

4.จัดทำงบการเงินซึ่งรวมหมายเหตุประกอบงบการเงิน และเอกสารประกอบการยื่น

ต่อกระทรวงพาณิชย์และ กรมสรรพากร

สนในราคาต่อรองกันได้นะค่ะ

สำนักงานบริการรับ - ส่งเอกสารเองถึงที่ค่ะ

town:
http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=3231&c=act

007:
กี่ชั้นครับ

หมาน้อย:
รับทำบัญชี (750.) ตรวจสอบบัญชี จำหน่ายโปรแกรม วางระบบบัญชีด้วย Software งานทะเบียนพาณิชย์

เรียน  ท่านผู้ประกอบการที่กำลังมองหาบริษัทรับทำบัญชี   ต้องการจัดการระบบบัญชีที่ไม่ลงตัว

ต้องการคำปรึกษาด้านบัญชี  ต้องการวางระบบบัญชีใหม่  ต้องการเปลี่ยนบริษัทรับทำบัญชีใหม่  หรือต้องการ

โปรแกรมบัญชีสำเร็จรูปเพื่อจัดการระบบบัญชี ที่ซับซ้อน

เรามีข้อเสนอพิเศษสำหรับท่าน  

พิเศษสุดอัตราคาบริการจัดทำบัญชีรายเดือนเริ่มต้นที่  750 บาท

ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

คุณบงกชมาศ    สายด่วนโทร.  086-3265712 , 02-943-2770 , 02-943-2730

http://www.asiaaudit-thailand.com

Email:marketing_msc@hotmail.com

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม