www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ทำค่ายเพลงเล็กๆทำเป็นกิจการเจ้าของคนเดียวได้ไหมครับ

(1/2) > >>

ป๋าเอง:
ทำค่ายเพลงเล็กๆทำเป็นกิจการเจ้าของคนเดียวได้ไหมครับ    ไม่ต้องไปจดเป็นห้างหุ้นส่วน หรือ จดเป็นบริษัทได้ไหมครับ  ถ้าทำได้เราจะเสียภาษียังไงบ้างอ่ะครับ  

เพราะผมเเค่ทำเพลงที่เกิดจากตัวเอง กะเพื่อนผมช่วยกันทำ เเล้วมารวมเป็นอะละบัมเดียว  เเล้วก็ ฝากขายตามร้านให้เค้ากินเปอเซ็นค่าขาย  เท่านั้นเอง   เเต่เวลาขายซีดีเพลงเราก็ตั้งชื่อค่ายเรา เเละใส่ชื่อลงในปกซีดีด้วยน่ะครับ มีโลโก้ค่ายเพลงด้วยครับ เเบบนี้เป็นเจ้าของคนเดียวได้ไหมครับ

จะมีปัญหาทางกฎหมายอะไรรึเปล่าอ่ะครับ

sss (ห้องศาลาประชาคม พันทิพ):
ถ้าทำร่วมกันกับเพื่อน ก็ทำในรูปของคณะบุคคลหรือห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียนไปเลยสิครับ จะได้ประหยัดภาษีด้วยเพราะเงินได้จากค่ายเพลงนี้จะได้ไม่ต้องไปรวมกับรายได้อื่นๆ ของคุณอีก   เพียงแค่ทำสัญญาจัดตั้งคณะบุคคลหรือสัญญาเข้าหุ้นส่วน (อย่าลืมระบุส่วนลงทุนของแต่ละคนว่าลงกันเท่าไหร่ แล้วจะแบ่งผลกำไรกันในอัตราส่วนเท่าไหร่ จะได้ไม่เกิดปัญหาทะเลาะกันในภายหลัง)  แล้วลงชื่อหุ้นส่วนทุกคน จากนั้นก็ไปยื่นคำขอมีเลขประจำตัวผุ้เสียภาษีอากรกับสรรพากร

วิธีเสียภาษีของคณะบุคคลหรือห้างหุ้นส่วนสามัญนี้ ก็ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาโดยยื่นแบบ ภงด. ปีละ 2 ครั้ง คือภาษีกลางปี (ภงด.94 ภายในเดือน ก.ย. ของทุกปี) และภาษีประจำปี (ภงด. 90 ภายในเดือนมี.ค. ของปีถัดไป) โดยหักค่าใช้จ่ายได้ตามความเป็นจริงและสมควรได้อย่างเดียว เพราะไม่มีอัตราเหมาให้หัก  ฉะนั้น คุณจำเป็นต้องเก็บรวบรวมหลักฐานใบเสร็จค่าใช้จ่ายทุกอย่างให้ดีและให้เป็นระเบียบ  ควรจะมีการลงบัญชีรายรับ-รายจ่าย และก็มีหลักฐานประกอบให้ครบถ้วนเผื่อไว้เวลาสรรพากรเรียกตรวจสอบ

เวลาที่คณะบุคคลจ่ายค่าแต่งเพลงหรือค่าเนื้อร้องทำนองให้แกคุณหรือเพื่อนๆ ที่เป็นแต่ง ก็ให้ทำใบรับเงินและลงชื่อผู้รับเงินไว้เป็นหลักฐานเอาไปหักรายจ่ายของคณะบุคคล   ส่วนผู้รับเงินค่าแต่งเพลงแต่ละคนก็ต้องนำไปถือเป็นเงินได้ค่าลิขสิทธิ์ของตนเอง ซึ่งหักค่าใช้จ่ายได้ในอัตราเหมา คือ 40% แต่ไม่เกิน 6 หมื่นบาท

ส่วนเวลาที่คณะบุคคลจ่ายเงินเป็นค่าจ้างให้พวกคุณมาร้องหรือเล่นดนตรีในห้องอัดเสียง หรือเวลาที่ไปออกงานดนตรี  คณะบุคคลก็ลงรายจ่ายได้ ส่วนพวกคุณที่เป็นนักร้องนักดนตรีก็ต้องนำไปถือเป็นเงินได้จากการแสดง ซึ่งหักค่าใช้จ่ายในอัตราเหมาได้ 60%  สำหรับเงินได้ในส่วนที่ไม่เกิน 3 แสนบาทแรก  และหักเหมาได้อีก 40% สำหรับเงินได้ส่วนที่เกิน 3 แสนบาท (รวมค่าใช้จ่ายทั้ง 2 ส่วนต้องไม่เกิน 6 แสนบาท)

ถ้าไม่เข้าใจก็โทรมาถามได้ที่ (084) 383-1229 (ไม่คิดตังแต่อย่างใด)

สุณิษา:
                     รับจ้างทำบัญชี บริการตรวจสอบบัญชี รับจดทะเบียนจัดตั้งธุรกิจ

..............บริการรจดทะเบียนธุรกิจ..........

1. จดทะเบียนบริษัท 4,000 บาท ( ฟรีจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม, จดเลขประจำตัวผู้เสียภาษี )

2. จดทะเบียนจัดตั้งห้างหุ้นส่วน 3,000 บาท (ฟรีจดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม, เลขประจำตัวผู้เสียภาษี)

3. ขึ้นทะเบียนประกันสังคม 1,000 บาท

.........บริการรับทำบัญชีรายเดือน......

( ราคาเริ่มต้นเพียง 1,000 บาท/เดือน )

1.จัดทำบัญชีโดยโปรแกรมบัญชีสำเร็จรูปที่สรรพากรยอมรับ

2. จัดทำสมุดบัญชี,รายงานทางบัญชีต่างๆ ตามที่กฎหมาย และสรรพากรกำหนด

3. จัดทำรายงานภาษีซี้อ - ขายพร้อมยื่น ภพ.30

4. คำนวณและยื่นแบบภาษีรายเดือน ซึ่งได้แก่ ภงด.1 , ภงด.3 , ภงด.53 ,และประกันสังคม.

5. ปิดบัญชีรายเดือน/รายปี

6. จัดทำรายงานสินค้าและวัตถุดิบคงเหลือ

..........บริการตรวจสอบบัญชี.........

(ราคาเริ่มต้นเพียง 5,000 บาท )

1. ตรวจสอบบัญชี-งบการเงิน โดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาตที่มีประสบการณ์

2.เสนอข้อสังเกตและให้คำปรึกษาแนวปฏิบัติที่ถูกต้องในการจัดทำบัญชี

3.ทำภาษีเงินได้นิติบุคคลครึ่งปี (ภงด.51) และภาษีเงินได้นิติบุคคลประจำปี (ภงด.50)

4.จัดทำงบการเงินซึ่งรวมหมายเหตุประกอบงบการเงิน และเอกสารประกอบการยื่น

ต่อกระทรวงพาณิชย์และ กรมสรรพากร

สนในราคาต่อรองกันได้นะค่ะ e-mail : sunisa_r2524@hotmail.com

ติดต่อคุณ : สุณิษา 086-0896768

แอน:
จิงเหรอคิดว่าเป็นจิงเหรอ

แฮม:
อะไรนะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม