www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ธุรกิจอพาร์ทเม้นท์

(1/3) > >>

aor:
คุณแม่เริ่มทำธุรกิจอพาร์ทเม้นท์ ก่อสร้างเสร็จแล้ว และเพิ่งเปิดได้ประมาณ 2 เดือน มีทั้งหมด 74 ห้อง ห้องแอร์ 44 ห้องๆ ละ 3000 บาท ห้องพัดลม 30 ห้องๆ ละ 2500 บาท แต่ยังไม่เต็ม ในการทำสัญญาเช่ายังไม่ได้แยกสัญญาเช่าห้องกับสัญญาเช่าเฟอร์นิเจอร์ค่ะ

ที่ดินและเงินลงทุนทั้งหมดเป็นของคุณแม่

คุณแม่มีรายได้จากธุรกิจอย่างอื่น แต่จ่ายภาษีบุคคลธรรมดาค่ะ

1. ถ้าธุรกิจอพาร์ทเม้นท์จดเป็นห้างหุ้นส่วน จะช่วยให้คุณแม่เสียภาษีลดลงมั๊ยคะ เพราะเท่าที่อ่านจากกระทู้ที่ผ่านๆมา มีภาษีอื่นๆ มาเกี่ยวข้องหลายตัวเหมือนกันในกรณีทีเป็นนิติบุคคล แต่มีคนบอกว่าจะเสียภาษีน้อยกว่า

2. เราสามารถประเมินผลต่างโดยคร่าวๆ ได้มั๊ยคะ ระหว่างการเสียภาษีแบบบุคคลธรรมดากับนิติบุคคล

ขอบคุณมากค่ะ

คุณเอ:
น่าจะทะเบียนเป็นคณะบุคคลดีกว่าครับจะได้แยกหน่วยภาษีออกมาต่างหาก ใช้ชื่อคุณแม่กับคุณก็ได้จะได้เลขที่ผู้เสียภาษีแยกต่างหาก คำนวณคร่าว ๆ คือ รายได้จากค่าเช่า หัก ค่าใช้จ่ายเหมาะ 30% หักลดหย่อนได้อีก 2 คน ๆ ละ 30,000 บาท (รวมเป็น 60,000 บาท) แสนบาทแรกได้รับยกเว้น ยื่นแบบ 2 ครั้ง ภงด.94 ภายใน กย. และ ภงด.90 มี.ค.ของทุกปี ถ้ารายได้ถึง 1,800,000 ต้องเสียVat ด้วย (086-8528020 คุณเอ)

รัชนี:
ดูจากรายได้แล้ว ต่อเดือน=207,000 ปีนึงก็ 2,484,000 เกิน 1,800,000 ต้องจดvat ค่ะ

ส่วนเรื่อง ห้างหุ้นส่วนหากเทียบกับคณะบุคคลหรือบุคคลธรรมดาแล้ว  หักคชจ ได้ทั้งปี แค่ 745,2000+60,000=805,200 ต่อปีถ้าหารเป็นเดือนก็ 67,100 / เดือน ต้องดูว่าค่าใช้จ่ายประจำเดือน ที่เกิดขึ้นจริง เกิน 67,100 รึเป่า ถ้าเกิน ก็ควรจด หจก.ค่ะ

รับปรึกษาทาง msn ค่ะ sulhijyah@hotmail.com

sss (ห้องศาลาประชาคม พันทิพ):
รายได้ค่าเช่าอพาร์ตเมนท์ไม่ต้องจด VAT นะครับ  เว้นแต่ว่าจะเป็นเซอร์วิส อพาร์ตเมนท์ คือให้บริการห้องพักในลักษณะคล้ายโรงแรม อย่างนี้ถึงจะต้องจด VAT ถ้ารายได้เกิน 1.8 ล้านต่อปี

ส่วนเรื่องการตั้งคณะบุคคลเพื่อประหยัดภาษีตามคำแนะนำของคุณเอ   ตรงนี้ ถ้าชื่อตึกและที่ดินเป็นชื่อของคุณแม่ และตึกนั้นก่อให้เกิดรายได้ค่าเช่า  ถึงแม้จะตั้งคณะบุคคลขึ้นมารับรายได้ค่าเช่าไปทั้งหมด   เจ้าพนักงานประเมินของสรรพากรก็ยังคงมีอำนาจเรียกเก็บภาษีทั้งหมดจากคุณแม่ได้ครับ  

อักษร:
ขอถามนิดค่ะว่า ถ้าที่ดินเป็นชื่อคุณพ่อ  ตึกเป็นชื่อลูก(ลูกเป็นคนขอก่อสร้าง กู้ธนาคารเอง) เวลายื่นภาษีจะถือเป็นรายได้ของใครค่ะ  

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม