www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

การโอนเงินไปต่างประเทศ

(1/1)

ลัดดา:
บริษัทฯ โอนเงินค่าบริการ+ค่าสื่อโฆษณา ไปประเทศพม่า เพื่อประกาศโฆษณาเครื่องหมายการค้าก่อนต่ออายุ

กรณี ผู้รับเงินเป็น :  1. บุคคลธรรมดา  2. นิติบุคคล

บริษัทฯ  จะต้อง  

1.  หัก ภ.ง.ด. ณ ที่จ่ายในอัตรา ? %  และยื่นแบบภ.ง.ด. 3,53 / ภ.ง.ด. 54 ?

2.  ต้องยื่นแบบ ภ.พ.36  หรือไม่ ?

3.  ถือเป็นเงินได้ประเภท 40(2)  หรือ  40(8)  ?

     รบกวนช่วยให้ความกระจ่างด้วย  ขอบคุณค่ะ

007:
กรณีการชำระเงินค่าโฆษณาแก่บริษัทต่างประเทศทั้งกรณีที่เป็นบริษัทที่จดทะเบียนจัดตั้งขึ้นตามกฎหมายของประเทศที่มีหรือไม่มีข้อตกลงเพื่อการเว้นการเก็บภาษีซ้อนกับประเทศไทยเงินค่าโฆษณาดังกล่าวถือเป็นเงินได้ ตามมาตรา 40(8) แห่งประมวลรัษฎากรเมื่อบริษัทจ่ายค่าโฆษณาให้แก่บุคคลต่างประเทศ ซึ่งมิได้ประกอบกิจการในประเทศ จึงไม่มีหน้าที่หักภาษี ตามมาตรา 70 แห่งประมวลรัษฎากร



ดู http://www.rd.go.th/publish/22990.0.html



ส่วนภาษีมูลค่าเพิ่มไม่ได้รับยกเว้นนะครับ ต้องนำส่งภ.พ. 36 ครับ



009:
การโอนเงินไปต่างประเทศ

บริษัทฯ โอนเงินค่าที่ปรึกษาให้กับชาวต่างชาติที่เป็นบุคลธรรมดา  ได้หรือไม่

กรณี ผู้รับเงินเป็น : 1. บุคคลธรรมดา

บริษัทฯ จะต้อง

1. หัก ภ.ง.ด. ณ ที่จ่ายในอัตรา ? % และยื่นแบบภ.ง.ด. 3,53 / ภ.ง.ด. 54 ?

2. ต้องยื่นแบบ ภ.พ.36 หรือไม่ ?

3. ถือเป็นเงินได้ประเภท 40(2) หรือ 40(8) ?

รบกวนช่วยให้ความกระจ่างด้วย ขอบคุณค่ะ  



นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม