www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

องค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึก

(1/2) > >>

อ่าง:
อยากทราบว่าต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายหรือเปล่า แล้วถ้าหัก ต้องหักเท่าไหรคะ

ขอบคุณคะ

007:
ต้องลองถามทางองค์กรนะครับว่าเค้าได้รับยกเว้นหรือไม่

town:
ไม่ทราบว่าจ่ายเป็นค่าอะไรครับ  เพราะในเรื่องของการหักภาษี ณ ที่จ่ายจะหักตาม

1.  มาตรา 50

http://www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata50



2.  มาตรา 69 ทวิ

http://www.rd.go.th/publish/5939.0.html#mata69_2



3.  มาตรา 69 ตรี

http://www.rd.go.th/publish/5939.0.html#mata69_3



4.  มาตรา 70

http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=9813&c=act



5.  มาตรา 70 ทวิ

http://www.rd.go.th/publish/5939.0.html#mata70_2



6.  คำสั่งกรมสรรพากร ที่ ท.ป. 4/2528

http://www.rd.go.th/publish/3479.0.html



ซึ่งในเบื้องต้น  ผมเดาว่าไม่น่าจะต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายครับ ( ย้ำนะครับ เดาล้วนๆ )

นาง ระไม:
อยากทราบว่าสมาชิกครอบครัวหรือแม่บ้านสามีเสียชีวิตจากสมานรบกู้เงินสงเคราะห์ทหารผ่านได้จำนวน 500,000บาท (ห้าแสนบาทถ้วน) จริงหรือไม่ค่ะ ถ้าจริงสอบถามรายละเอียดได้ที่ไหนค่ะขอทราบแผนกที่ติดต่อและเบอร์โทร.ด้วยด้วยค่ะเพราะมีสมาชิกแม่บ้านเหมือนกันมาบอกว่าถ้าเอาเงินมาปิดเงินกู้ที่กู้จากเงินช่วยเหลือสมาชิกแม่บ้านทหารผ่านศึกที่กู้ในจำนวนไม่เกิน30,000(สามหมื่นบาทถ้วน)แล้วให้โอนเข้าแม่บ้านคนที่มาบอก ก็จะได้กู้เงินเพิ่มเป็นจำนวน 500,000 ได้ ไม่ทราบว่าข้อมูลจริงหรือไม่ค่ะ จากสมาชิกแม่บ้านทหารผ่านศึก จ.อุดรธานี ตอบให้ด่วนเลยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ใหม่:
อยากทราบเเบอร์ติดต่อเจ้าหน้าที่องค์กรทหารผ่านศึก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม