www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

การหักลดหย่อนบุตร

(1/1)

ฟ้า:
กรณีบุตรคนที่ 1 ศึกษาอยู่ต่างประเทศได้ทำงาน part time ไปด้วย  ดังนี้นำมาคำนวณหักลดหย่อนกับบิดา?

บุตรคนที่ 2 ศึกษาในประเทศไทย ได้มีรายได้จากการขายช่อดอกไม้งานรับปริญญา นำมาคำนวณหัก?

บุตรคนที่ 3 ศึกษาในประเทศได้รับเงินปันผลจากธนาคารดังนั้นจะได้รับการหักลดหย่อน?ขอความกรุณาช่วยตอบคำถามเพื่อความเข้าใจค่ะ

a-man:
1.3 การหักลดหย่อนบุตร ให้หักสำหรับบุตรชอบด้วยกฎหมาย หรือบุตรบุญธรรมของผู้มี เงินได้ รวมทั้งบุตรชอบด้วยกฎหมายของสามีหรือภริยาของผู้มีเงินได้ด้วย



      โดยมีเงื่อนไขว่าบุตรที่เกิด ก่อนหรือ ในพ.ศ.2522 หรือที่ได้รับเป็นบุตรบุญธรรม ก่อน พ.ศ. 2522 คนละ 15,000 บาท บุตรที่เกิด หลัง พ.ศ.2522 หรือที่ได้รับเป็นบุตรบุญธรรมในหรือหลัง พ.ศ. 2522 คนละ 15,000 บาท แต่รวมกันต้องไม่เกิน 3 คน

      การนับจำนวนบุตรให้นับเฉพาะ บุตรที่มีชีวิตอยู่ตามลำดับอายุสูงสุดของบุตร โดยให้นับรวมทั้งบุตร ที่ไม่อยู่ในเกณฑ์ได้รับการหักลดหย่อนด้วย

      การหักลดหย่อนสำหรับบุตร ให้หักได้เฉพาะบุตรซึ่งมีอายุไม่เกิน 25 ปี และยังศึกษาอยู่ ในมหาวิทยาลัยหรือชั้นอุดมศึกษาเฉพาะภายในประเทศให้ลดหย่อนเพื่อการศึกษาได้อีกคนละ 2,000 บาท หรือเป็น ผู้เยาว์ หรือศาลสั่งให้เป็นคนไร้ความสามารถหรือเสมือนไร้ความสามารถอันอยู่ในความอุปการะเลี้ยงดู แต่มิให้ หักลดหย่อนสำหรับบุตรดังกล่าวที่มีเงินได้พึงประเมินในปีภาษีที่ล่วงมาแล้วตั้งแต่ 15,000 บาทขึ้นไป โดยเงินได้ ดังกล่าวต้องไม่ใช่เงินได้ที่ได้รับยกเว้นตามมาตรา 42 ให้ไม่ต้องรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้

      การหักลดหย่อนสำหรับบุตรดังกล่าว ให้หักได้ ตลอดปีภาษี ไม่ว่ากรณีจะหักได้นั้นจะมีอยู่ตลอดปีภาษีหรือไม่ และในกรณีบุตรบุญธรรมนั้นให้หักลดหย่อนในฐานะบุตรบุญธรรมได้ในฐานะเดียว



http://www.rd.go.th/publish/557.0.html

ดุษฎี:
การหักลดหย่อนบุตรได้อย่างไรเช่น บิดามารดาไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน แต่บุตรใช้นามสกุลบิดาแต่ผ้จะนำมาลดหย่อยคือมารดาจะได้หรือเปล่าคะกรุณาตอบคำถามและจะขอขอบคุณมาก

ดุษฎี:
การหักลดหย่อนบุตรได้อย่างไรเช่น บิดามารดาไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน แต่บุตรใช้นามสกุลบิดาแต่ผ้จะนำมาลดหย่อยคือมารดาจะได้หรือเปล่าคะกรุณาตอบคำถามและจะขอขอบคุณมาก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม