สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 20/09/2019 08:26:24 AM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการจัดเอกสารบัญชีด้วยค่ะ  (อ่าน 3551 ครั้ง)

คุณน้อย

• บุคคลทั่วไป

เรียนถามในฐานะสำนักงานบัญชีค่ะว่า

1. เราควรต้องแยกใบกำกับภาษีซื้อ-ขายตัวจริง ออกมาไว้ในแฟ้มใบกำกับโดยเฉพาะหรือไม่คะ กล่าวคือแนบไว้ท้ายรายงานภาษีซื้อ-ขายน่ะค่ะ (แอบคิดว่า ถ้าแยกแล้ว เวลาทำ payment  voucher เราก็ต้องถ่ายสำเนาใบกำกับภาษีทั้งหมดเพื่อมาแนบกับ payment  voucher ซึ่งเดือนๆนึงก็70 ใบได้นะ อืมมม)

2. กรณีกิจการมีการตั้งวงเงินสดย่อย และจ่ายซื้อของจุกจิกด้วยเงินสดย่อย เราควรทำ PC (ใบสำคัญจ่ายเงินสดย่อย) แยกต่างหากจาก PV (Payment Voucher) หรือไม่คะ เพราะอะไร (ซึ่งโดยปกติ เจ้าของกิจการก็จะทำสมุดเงินสดแบบส่วนตัวไว้อยู่แล้ว คือรู้ว่ายกมาเท่าไร ซื้ออะไรไปแล้วเหลืออยู่เทาไร)

3. ภ.พ.30, ภ.ง.ด.3, ภ.ง.ด.53 ที่ชำระแล้ว สำเนาแบบ+ใบเสร็จตัวจริง ต้องรวบรวมใส่ในแฟ้มภาษีหัก ณ ที่จ่ายต่างหากไหม หรือว่าไม่แยกแล้วแนบติดกับ PV ไปซะก็พอ

4. ถามว่า สำนักงานที่ยังไม่มีลูกค้ามาก เวลาจะถ่ายเอกสารทีทำไงกันอะคะ ของเรานี่ วิ่งไปร้านถ่าย แผ่นละ 1 บาท (ว่าจะซื้อเครื่อง all-in-one ที่พิมพ์ได้ ถ่ายเอกสารได้ สแกนได้ เพื่อนๆว่าดีหรือไม่ หรือว่าจะลงทุนซื้อเครื่องถ่ายเลยดี แนะนำทีค่ะ)

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ดีหรือไม่ดีอย่างไร ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

คนผ่านมา

1.ที่จริงควรจะแยกใบกับภาษีไว้อีกแฟ้มต่างหาก เวลาทำ payment voucher ทำไมไม่ใช่ ใบแจ้งหนี้หรือใบส่งสินค้าทำล่ะคะ

2.คุณตั้งสำรองเงินสดย่อยไหม ถ้าตั้งก็น่าจะทำนะเพราะจะได้แยกได้ชัดไปเลยเวลาเช็คจะได้ไม่ยาก ไอ้ที่อยู่ในpayment น่าจะเป็นตอนเบิกชดเชยเงินสดย่อยนะ หรือถ้ารายการไม่เยอะก็รวมๆไปในpaymentทีเดียวก็ได้

3.เครื่อง all-in-one นี่ก็ได้สำหรับการถ่ายเอกสารหรือรับแฟกซ์ครั้งละไม่มากแต่มันก็มีข้อเสียอยู่บ้างที่ว่าหมึกมันแพง ถ้าเป็นอิงค์เจ็ด มันก็จะโดนน้ำไม่ได้ด้วยมันจะละลาย (อันนี้เคยใช้) แต่ถ้าเติมได้หรือหาที่ซื้อหมึกได้ถูกก็น่าลอง

ชุติมา

กฎหมายทางบัญชีให้เก็บเอกสารกี่ปีค่ะ

ชุติมา

กฎหมายทางบัญชีให้เก็บเอกสารกี่ปีค่ะมีเอกสารหรือไม่

kea

บริษัทเพิ่งเปิดใหม่คะแต่สงสัยเรื่องใบสำคัญจ่ายเงินสดย่อยทำงานคนเดียวจำเป็นต้องมีหรือไม่..เขาเอาไว้ให้สรรพกรตรวจจริงเหรอคะ

น้ำหวาน

อยากทราบว่า  บิลมี 3 อย่าง

1.  ใบส่งของ/ใบกำกับภาษี

2.  บิลเงินสด/ใบกำกับภาษี

3.  ใบเสร็จรับเงิน

อยากทราบว่า  เล่มไหนใช้เกี่ยวกับอะไร

ยกตัวอย่างให่จะดีมากเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

A

เช่าเครื่องถ่ายเอกสารก่อนก็ได้ครับ ถ้าถ่ายเยอะแต่ไม่มาก เช่าเอาน่าดีกว่าครับเพราะอย่างปรกติไปถ่ายเอกสารก็ตก1 บาท เช่าก็แค่ 0.35 ต่อแผ่นเองครับ ลองสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้นะครับที่ 090-197-1983 ยินดีให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.093 วินาที กับ 22 คำสั่ง