www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

เงินปันผล

(1/1)

คุณหนิง:
อยากทราบว่าถ้าบริษัทจ่ายเงินปันผลในขณะที่ตั้งสำรอง

ตามกฎหมายไม่ถึง10%ของทุนจะมีผลอย่างไรบ้าง

คือทุน 600,000 บาท กำไรสะสมณ จ่ายเงินปันผล160,000ตั้งสำรอง 5%

30,000 แต่กรรมการต้องการเงินปันผล 120,000 และเบิก

เงินไปแล้ว หักณที่จ่ายแล้วซึ่งถ้ารวมกำไรสุทธิปีนี้ประมาณ30,000 และตั้งสำรองเพิ่มทั้งหมดปลายปีนี้ได้หรือไม่ ก็จะทำให้ตั้งสำรอง

ได้10%พอดี จะแก้ไขอย่างไรดีคะ หรือ เลยตามเลยดีคะ

town:
1.  ไม่สามารถจ่ายเงินปันผลได้ครับ

2.  หากยังไม่ยื่นแบบภาษีหัก ณ ที่จ่าย  ก็ให้ลงเป็นเงินให้กู้ยืมแก่กรรมการ  แต่ถ้ายื่นไปแล้วนึกวิธีแก้ไม่ออกครับ  เพราะอย่างไรก็ผิดตามประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิฃย์ครับ



อ่านกระทู้นี้เพิ่มเติมครับ

http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=3294&c=act

กฎหมายไทย:
ไม่มีปํญหานะครับ จ่ายเงินปันผลได้ ถ้า 1.มิการมติจากที่ประชุมใหญ่อนุญาตทำได้

2.สำรองทุนไว้อย่างน้อยร้อยละ 5 หรือมากกว่า ของกำไร(สุทธิ/สะสม)ก่อนปันผล ถ้าครบ 10%ของทุนแล้วก็ไม่ต้องสำรอง

3.ต้องจ่ายจากกำไรสะสมเท่านั้นห้ามจ่ายถ้ายังมีขาดทุนสะสมอยู่



เพราะในประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์กำหนดดังนี้

มาตรา 1202 ทุกคราวที่แจกเงินปันผล บริษัทต้องจัดสรรเงินไว้เป็นทุน สำรองอย่างน้อยร้อยละ 5 ของกำไร ซึ่งบริษัททำมาหาได้จาก กิจการของบริษัท จนกว่าทุนสำรอง

นั้นจะมีจำนวนถึงร้อยละ10 ของทุน ของยริษัทหรือมากกว่านั้น  ซึ่งหมายความว่าทุกครั้งที่จ่ายเงินปันผล ต้องสำรองเงินทุนเท่านั้น และสะสมไปเรื่อยๆ จนครบ 10%ของทุนและเมื่อครบแล้วเมื่อจ่ายเงินปันผลคราวต่อไปก็ไม่ต้องสำรองเงินทุนก่อนจ่ายเงินปันผล ก็เท่านั้น ซึ่งตามกฎหมายมาตรา1201 กำหนดห้ามมิให้จ่ายเงินปันผลนอกจากโดยมติของที่ประชุมใหญ่ และห้ามมิให้จ่ายเงินปันผลจากเงินประเภทอื่นนอกจากกำไร ถ้าหาก บริษัทขาดทุน ห้ามมิให้จ่ายเงินปันผลจนกว่าจะได้แก้ไขให้หายขาดทุนกรรมการอาจจ่ายเงินปันผลระหว่างกาลให้แก่ผู้ถือหุ้น ได้เป็นครั้งคราวในเมื่อปรากฎแก่กรรมการว่าบริษัทมีกำไรสมควรพอที่จะทำเช่นนั้น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม