www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

จ่ายเงินค่านายหน้าให้ Agent ในต่างประเทศจำเป็นต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายรึเปล่าคะ? ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ

(1/1)

อ้อ:
เนื่องจากบริษัทมีนายหน้าอยู่ในต่างประเทศหลายประเทศ (เป็นบริษัทในท้องถิ่นของประเทศนั้นๆ) ทำหน้าที่ช่วยขายสินค้าให้กับบริษัทเรา ซึ่งในกรณีอย่างนี้เวลาที่เราจ่ายเงินค่านายหน้าให้กับเขา  เราจะต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายรึเปล่าคะ? จำเป็นหรือไม่อย่างไร?

town:
ค่านายหน้าถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 (2)  ดังนั้นตามมาตรา 50 (1)  ย่อหน้าสุดท้าย  ระบุว่า "ในกรณีเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40(2) นอกจากที่ระบุไว้ในวรรคสาม ที่จ่ายให้แก่ผู้รับซึ่งมิได้เป็นผู้อยู่ในประเทศไทย ให้คำนวณหักในอันตราร้อยละ 15.0 ของเงินได้"

http://www.rd.go.th/publish/5937.0.html#mata50



จึงจำเป็นต้องหักภาษี ณ ที่จ่ายครับ เพราะกฏหมายกำหนดไว้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม