www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ค่าตอบแทนการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ถือเป็นเงินได้เงินได้ตามมาตรา 40( ? ) ใดคะ

(1/1)

jeab:
สอบถามผู้รู้คะ

- Jeab เป็นนักศึกษาอยู่ และรับทำงานพิเศษโดยรับจ้างเขียน โปรแกรมคอมพิวเตอร์  ให้บริษัท A

- บริษัท A ประมูลงานได้จาก การประกาศประมูลของบริษัท B[บริษัท B-เป็นผู้ใช้งานโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ที่เจี๊ยบพัฒนา]

- หลังจากเจี๊ยบทำงานเสร็จ บริษัท A จ่ายเงินให้โดยหักภาษี ณ ที่จ่าย 3 % โดย กรอกในช่อง " 5.การจ่ายเงินได้ที่ต้องหักภาษี ณ ที่จ่าย ตามคำสั่งกรมสรรพากรที่ออกตาม มาตรา 3 เตรส"

- อยากทราบดังนี้คะ

1. กรณีนี้ถือเป็นเงินได้ตามมาตราใด คะ

2.ประเภทเงินได้ของเจี๊ยบ สามารถหักค่าใช้จ่ายได้หรือไม่ค่ะ

3. สามารถขอคืนภาษี โดยยื่น ภงด 90 ได้หรือไม่คะ

4.ต้องยื่นสองปีครั้ง หรือปีละครั้งคะ

อ้วน:
กรณีนักเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ( Programmer ) รับจ้างเขียนโปรแกรมให้ผู้ว่าจ้าง จะถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 2 ) , 40 ( 3 ) , 40 ( 7 ) หรือ 40 ( 8 ) ให้พิจารณาดังนี้



1. ถ้าตกลงให้ลิขสิทธิ์ในโปรแกรมที่เขียนตกเป็นของผู้เขียนเอง โดยผู้ว่าจ้างมีสิทธินำไปใช้เป็นครั้งคราว ค่าตอบแทนถือเป็นค่าสิทธิตามมาตรา 40 ( 3 )



2. แต่ถ้าตกลงให้ลิขสิทธิ์ของโปรแกรมที่เขียนตกเป็นของผู้ว่าจ้าง ค่าตอบแทนอาจถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 2 ) หรือ 40 ( 7 ) หรือ 40 ( 8 ) โดยพิจารณาดังนี้



2.1 ถ้าในการผลิตชิ้นงานผู้เขียนไม่ได้รับภาระออกค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับสัมภาระ วัสดุ อุปกรณ์ต่างๆ เองเป็นส่วนใหญ่ จะถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 2 )



2.2 แต่ถ้าผู้เขียนรับภาระออกค่าสัมภาระ วัสดุอุปกรณ์ต่างๆ เป็นส่วนใหญ่ ค่าตอบแทนจะถือเป็นเงินได้จากการรับเหมาตามมาตรา 40 ( 7 )



2.3 แต่ถ้าในการเขียนหรือผลิตชิ้นงาน แม้ผู้รับจ้างเขียนจะไม่ได้รับภาระออกค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับสัมภาระวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ เป็นส่วนใหญ่ แต่ในกระบวนการผลิตชิ้นงานต้องมีค่าใช้จ่ายสูงหรือรับทำงานลำพังไม่ได้ทั้งหมด โดยอาจต้องจ้างผู้อื่นรับเหมาช่วงงานบางส่วนซึ่งทำให้มีค่าใช้จ่ายในการผลิตชิ้นงานสูง หรืออาจทำเองได้โดยลำพังแต่ต้องลงทุนซื้อเครื่องมือที่จำเป็นราคาสูงมากจึงจะทำงานได้สำเร็จ ค่าตอบแทนอาจถือเป็นเงินได้จากธุรกิจการพาณิชย์หรืออุตสาหกรรมตามมาตรา 40 ( 8 )



สรุป ตามความเข้าใจส่วนตัวผม ผมมองว่าส่วนใหญ่น่าจะเข้าข่ายถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 2 ) ครับ

อ้วน:
1.  ดังนั้นเมื่อมองว่าเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 (2)  ก็สามารถหักค่าใช้จ่ายได้ 40%  แต่ไม่เกิน 60,000 บาท

http://www.rd.go.th/publish/556.0.html



2.  หากคำนวณภาษีเงินได้แล้วยื่นแบบแสดงการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาแล้ว  เป็นการชำระภาษีเกินไป  ก็มีสิทธิ์ขอคืนภาษีเงินได้ตามแบบ ภงด.90 ครับ



3.  ถ้าเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 (2)  ให้ยื่นแบบแสดงการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาปีละครั้งครับ

http://www.rd.go.th/publish/558.0.html



ผู้อยากรู้:
รับจ้างเหมาก่อสร้าง่ต่อเติมซ่อมแซมอาคารของหน่วยงานราชการ โดยที่เราเป็นบุคคลธรรมดา ไม่ทราบว่าจะต้องจ่ายภาษีอย่างไร และหน่วยงานราชการหักภาษี ณ ที่จ่ายเท่าไหร่

กฤษ:
ขอถามเพิ่มเติม จากคำตอบครับ

ถ้าจ้างผู้อื่นรับเหมาช่วงงานบางส่วน จำเป็นต้องมีเอกสารจ้างว่าจ้าง หรือจ้างโดยการพูดจา

และต้องมีเอกสารจ่ายเงิน หรือไม่ ในกรณีที่เป็นบุคคลธรรมดาทั้งสองฝ่าย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม