www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ค่ามือถือ

(1/1)

มีน:
ขอคำแนะนำนิดหนึ่งน่ะค่ะ คือว่า ดิฉันจัดตั้งเป็นคณะบุคคล

ทำร้านแก๊ส ทั้งนี้ มีค่าใช้จ่าย หลายอย่าง ซึ่งบางอย่าง

ดิฉันก้อไม่มั่นใจว่าสามารถเก็บเป็นค่าใช้จ่ายในการลดภาษีมูลค่าเพิ่มได้บ้างหรือเปล่าค่ะ เช่น ค่ามือถือของดิฉัน

ซึ่งบางทีก้อต้องโทรหาลูกค้า บ้าง เพราะบางทีอยู่นอกร้าน

แต่ถ้าไม่ได้ออกจากร้าน ก้อจะใช้โทรศัพท์ที่ร้านค่ะ

หรือบางทีซื้อพวก กาแฟน้ำตาล หรือไมโล และข้าวสาร

ให้ลูกจ้างกินตอนกลางวัน ในเวลาทำงาน ดังนั้นอย่างนี้

เราสามารถเอาบิลค่าใช้จ่ายเหล่านี้ มาใช้ในเรื่องภาษีมูลค่าเพิ่มได้หรือไม่ค่ะ และอีกเรื่องค่ะ คือว่า เรื่องมันยาวมากและรายละเอียดเยอะมาก ถ้าเขียนในนี้ก้อคงไม่หมด จึง

ไม่แน่ใจว่า ถ้าดิฉันมีบางเรื่องอยากขอปรึกษาคุณอ้วน

ทางโทรศัพท์ ไม่ทราบว่าคุณอ้วนจะสะดวกหรือไม่ค่ะ

ถ้าสะดวก ดิฉันขอรบกวนช่วย ส่งอีเมล์กลับมาหา

ดิฉัน หรือจะเขียนเบอร์โทรไว้ในนี้ ก็แล้วแต่คุณอ้วน

จะสะดวกน่ะค่ะ ยังไงก็ขอขอบพระคุณคุณอ้วนไว้ล่วงหน้า

ด้วยน่ะค่ะ

007:
ค่าโทรศัพท์ที่ใช้เพื่อประกอบการ ขอคืนภาษีซื้อได้ครับ

กาแฟหรือไมโล ที่ให้ลูกจ้างทาน ก็ขอคืนภาษีซื้อได้ครับ

คุณมีนครับ  การตอบในที่นี้เป็นการเผยแพร่ให้ผู้อื่นรู้ด้วยนะครับ

ถ้าการให้คำปรึกษาเป็นการส่วนตัว จะมีค่าใช้จ่ายตามมานะครับ ยินดีมากๆ  

อ้วน:
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณมีน  ที่ให้ความไว้วางใจ  ผมเองก็ยินดีที่จะแสดงความคิดเห็นผ่านทางเวบบอร์ดแห่งนี้  โดยมิได้มีเจตนาในการมุ่งแสวงหากำไร  ดังนั้นหากคุณมีนมีข้อสงสัย หรือข้อซักถามใดๆ  เชิญคุณมีนโพสคำถามไว้เวบบอร์ดแห่งนี้เลยครับ  เพราะยังมีผู้รู้อีกหลายๆ ท่านที่มีเจตนาคล้ายๆ ผม  ซึ่งทุกท่านก็ยินดีที่จะแสดงความคิดเห็นเพื่อเผยแพร่ความรู้ให้กับเพื่อนๆ ทุกๆ ท่านที่แวะเวียนเข้ามาครับ  แต่หากคุณมีนมีข้อสงสัยที่สำคัญมากๆ ก็สามารถเมล์ติดต่อผมได้ครับ ( แต่ผมขอสงวนสิทธิ์ในการที่จะนำคำถามและข้อคิดเห็นต่างๆ มาเผยแพร่ในเวบบอร์ดตามความเหมาะสมนะครับ )

มีนา:
กิจการเป็นตัวแทนจำหน่ายวัสดุก่อสร้างโดยลูกค้าปลีก(มีจำนวนมาก)ไม่ต้องการVAT โดยรับเฉพาะใบส่งของ

ทำให้การออกใบกำกับภาษีไม่ตรงตามยอดขาย และสต็อคสินค้าไม่ถูกต้อง อยากทำให้ถูกต้องควรทำอย่างไร

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม