สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 25/02/2020 08:56:16 AM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีคำนวณการเสียภาษีโรงเรือน กรณีผู้เช่าเป็นผู้เสียคำนวณอย่างไร  (อ่าน 155829 ครั้ง)

ผู้เสียภาษี

• บุคคลทั่วไป

1.กรณีที่ผู้ให้เช่าเป็นผู้เสียภาษีโรงเรือน จะจ่ายในอัตรา ร้อยละ 12.5 ของรายได้รายปี

แต่ถ้าเป็นผู้เช่าเป็นผู้เสียภาษีโรงเรือน จะจ่ายในอัตรา ร้อยละเท่าใดของค่าเช่ารายปีครับ จากที่ทางเขตประเมินมาคือ

=ค่าเช่ารายเดือน*8/7*12.5*12

8 กับ 7 ไม่รู้ว่าคือค่าอะไร

12.5 คือร้อยละของภาษี

12 ดือจำนวนเดือนทั้งหมดใน 1 ปี

2.เหตุใดผู้ให้เช่าจึงเสียภาษีโรงเรือนในอัตราที่ถูกกว่า กรณีที่ผู้เช่าเป็นผู้เสียภาษีโรงเรือนครับ

Banker

ตามกฏหมายผู้ให้เช่าเป็นผู้เสียภาษีโรงเรือน แต่ถ้าเราผลักภาระให้ผู้เช่าจ่าย เงินภาษีโรงเรือนที่จ่ายจะถือเป็นรายได้ค่าเช่าด้วย ดังนั้นภาษีโรงเรือนจะมากขึ้นประมาณ 14.29%

ตัวอย่างเช่น ค่าเช่าบ้านทั้งปี 1,000,000 บาท

ผู้ให้เช่าเป็นผู้จ่ายจะต้องเสียภาษีโรงเรือน 125,000 บาท

แต่ถ้าผู้เช่าเป็นผู้จ่าย เงิน 125,000 จะถือว่าเป็นค่าเช่าด้วย ดังนั้นต้องเสียภาษีเพิ่มอีก 12.5 % ของ 125,000 บาท เป็นเงิน 15,625 บาท และเงิน 15,625นี้ เป็นเงินค่าเช่าด้วย ต้องเสียภาษีอีก คิดไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะเหลือศูนย์

สรุปใช้สูตรที่เขตให้มาง่ายที่สุดแล้วครับ

สินาท

ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผู้เช่า นำไปให้เช่าช่วงต่อ ภาษีจะคำนวณอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

วสันต์

ถ้าคิดแบบนี้ ตกลงถูกต้อง(ยุติธรรม)เหรอครับ

ถ้านำเอา ภาษีที่ต้องจ่ายมาคำนวณภาษีไปเรื่อยๆ ไม่รู้จบ..

ใช้หลักการอะไร แล้วทำไม ในการจ่ายภาษีอื่นๆไม่คิดแบบนี้ครับ

ไม่เข้าใจจริงๆ

K Ka

ไม่ยุติธรรมเลยนะค่ะ การคำณวนภาษีที่ให้ 8/7 ไปคูณด้วยนะ เพราะบางราย อย่างดิฉัน ได้ทำสัญญาเช่า โดยผู้เช่าตกลงจะจ่ายค่าภาษีเองไอเราก็พาซื่อส่งเอกสารทั้งหมดให้เขตตามความเป็นจริง แต่พอต่อมาผู้เช่าเข้าออกจากตึกที่ให้เช่าก่อนที่เราจะไปเก็บภาษีเขา  แล้วคราวนี้เงินค่าภาษีที่ถูกคำนวนโดยเกณฑ์ผุ้เช่าเสีย ก็เลยตกมาเป็นภาระค่าใช้จ่ายที่สูงมากที่เราจะต้องเสีย   *** โดยเราไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่าขอให้คิดตามเกณฑ์ผู้ให้เช้าเสียได้ไหม ก็ในเมือความเป็นจริงแล้วเราเป็นคนเสียเองจริง ๆ

จนท. กลับตอบน่าตาเฉยว่าคิดแล้วไม่มีการกลับมาคิดใหม่แล้วปีหน้าก็จะใช้ฐานภาษีปีนี้เป็นตัวคำนวณของภาษีปีหน้าอีก ยุติธรรม จริง ๆ เลย  (ทั้ง ๆ ที่เรามีเพียง 1  ห้อง เอง )

ช่วย เมตตา

อย่างที่คุณ  Banker ว่านะผมคิดว่ามันก็ไม่ดีนะ ตรงที่เจ้าหน้าที่ของรัฐน่าจะให้คำนะนำแก่ผู้ที่มายื่นภาษีก่อนว่าคุณมีความจำเป็นอย่างไรบ้าง และความเป็นจริงเป็นอย่างไร

ดังนั้น   1.  เอกสารที่ต้องยื่นต้องมีอะไรบ้าง

2.  ผลของการประเมินภาษีเป็นเงินเท่าไหล่ และผู้จ่ายติดปัญหาอะไร หรือต้องการโต้แย้งอะไรหรือไม่  ไม่ใช้ดีแต่เอาเอกสารวางไว้  แล้วรอรับใบแจ้งการประเมิน เพื่อมาเสียเงินให้รัฐ  โดยเมื่อถึงเวลานั้นแล้ว ผู้เสียไม่มีสิทธิโต้แย้งใด ๆ เลย ได้แต่ก้มหน้ารับ  ( กรรม ) ภาระไปเท่านั้นเอง

หากมีเจ้าหน้าที่ของรัฐได้อ่าน  ละก็ช่วยเมตตา คนที่เขาไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยเถอะ นะครับ (เขาจะได้ไม่ต้องเสียค่าภาษีสูงจากความเป็นจริงนัก ผมหมายถึงเขาจะได้เสียตามความเป็นจริง )

you

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะที่ได้ช่วยกันตอบมาทำให้ดิฉันได้รู้อะไรมากขึ้น  และเห็นด้วยกับความเห็นพวกคุณ

คนเครียดจัด

ดิฉันเองก็ประสพกับปัญหานี้ ด้วยความที่เราอ่อนประสบการณ์ คือว่าดิฉันได้เช่าอาคารพาณิชย์ โดยตามสัญญาเช่า เดือนละ 41000 บาท เจ้าของตึกออกใบเสร็จเป็นบิลเงินสด คือ ค่าเช่าอาคาร 21000 บาท เช่าอุปกรณ์ เดือนละ 20000 บาท ดิฉันเช่ามาเป็นเวลา 2 ปี ดิฉันยังไม่เคยไปเสียภาษีโรงเรือนเลย เนื่องจาก ไม่มีเอกสารแจ้งมาเลยไม่ทราบ (เพราะไม่รู้ว่าจะไปเสียอะไรยังไง ไม่เคยจิงๆๆค่ะ) อย่างนี้ถึงตอนนี้ดิฉันต้องเสียภาษีโรงเรือนเท่าไหร่ค่ะ ตอนนี้งงไปหมดแล้ว ทำกิจการมาก็ใช้ว่าจะได้กำไรนะ เครียดมากเลย รบกวนท่านที่ทราบกรุณาช่วยตอบให้ทราบด้วยเถอะค่ะ

คนเครียดจัด

นอย

ตามกฎหมายที่ถูกต้อง ผู้ให้เช่า หรือผู้เช่าจะต้องมีหน้าที่จ่ายภาษีโรงเรือนคะ

pitsarun

แล้ว *8/7 อยากทราบที่มาของตัวเลขค่ะ

ช่วยตอบทีนะค่ะ

rung

ขอสอบถามค่ะ

ดิฉันเช่าตึก 1 ชั้น พื้นที่ 12 ตารางวา เขตพระประแดง

เช่า 5000 บาท คิดเป็นภาษีโรงเรือนต่อปี เท่าไร

มีวิธีคิดอย่างไร

ถ้าผู้เช่าเป็นผู้เสีย คิดในอัตราเท่าไร

ถ้าผู้ให้เช่าเป็นผู้เสีย คิดในอัตราเท่าไร

Urai

อยากทราบว่าฐานภาษีที่ใช้ในการคิดภาษีโรงเรือนคูณ

8หาร7    8 คืออะไร  และ7คืออะไร

PoP

ตอบคุณ rung

เช่าตึก 1 ชั้น พื้นที่ 12 วา2 อัตราค่าเช่า 5,000 บาท/เดือน

ผู้ให้เช่าเป็นผู้เสียภาษี  5,000 X 12 เดือน = 60,000 บาท (ค่ารายปี)หาร 8 หรือ 12.5 เป็นคือสูตรอัตราคำนวนภาษี จะเสียค่าภาษีในปีนั้น = 7,500 บาท

แต่ถ้าผู้เช่าเป็นผู้เสียภาษี  5,000 x 12 = 60,000 แล้วก็คูณ 8 หารด้วย 7 จะได้ค่ารายปี 68,571.42 แล้วหารด้วย 8 จะได้ค่าภาษีที่ต้องจ่าย = 8,571.42 บาทครับ

jum

อยากทราบทราบว่ากรณีผู้เช่าเป็นผู้เสียภาษี 5000x 12 = 60,000 แล้วที่คูร 8 หารด้วย 7 ไม่ทราบว่าหลักเกณฑ์นี้มาจากไหนคะ

jum

กรณีตึกแถวขนาดกว้าง 4 เมตร ยาว 12 เมตร แต่ใช้พื้นที่ในการทำการค้าแค่ 4 เมตร ยาว 8 เมตร ถ้าใช้อัตราเฉลี่ยต่อตารางเมตรมาคำนวน จะต้องนำพื้นที่เต็มหรือพื้นที่ที่ใช้งานมาคำนวณหาค่ารายปีคะ

PoP

การคิดค่าภาษีโรงเรือนมีหลักวิธีคิดดังนี้

1. โรงเรือนของตนเอง หรือ เช่า

2. ผู้เช่า หรือ ผู้ให้เช่าเป็นผู้ชำระค่าภาษี

EX1. ถ้าโรงเรือนของตนเอง ค่าภาษีใช้อัตราเทียบค่าเช่าอันสมควรให้เช่าได้ตามอัตราภาษีที่ กทม เทศบาล อบต กำหนด

EX2. ถ้าโรงเรือนของเช่า

2.1  ผู้ให้เช่าชำระค่าภาษี ถ้าค่าเช่าเดือนละ 5,000 บาท x 12 เดือน จะได้ค่ารายปี = 60,000 บาท และนำมาหาร 8 หรือ คูณ 12.5 % จะได้ค่าภาษีในปีนั้น = 7,500 บาท

2.2  ผู้เช่าเป็นผู้ชำระค่าภาษี มีวิธีคิด โดยนำ  60,000 บาท นำมาคูณ 8 และ หารด้วย 7 จะได้ค่ารายปี 68,571.42 แล้วนำมาหารด้วย 8 จะได้ค่าภาษีในปีนั้น =  8,571.42 บาท

PoP

กรณีเกณฑ์ตึกแถว(เป็นเกณฑ์ค่าภาษีที่ต่ำที่สุด) ทางเจ้าหน้าที่จะมีเกณฑ์หรือัตราภาษีกำหนดไว้แล้ว  โดยยึดทำเลที่ตั้งของตึกและจำนวนชั้น  เช่น  ตึกแถวที่อยู่บริเวณถนนหลักหรือถนนรองหรืออยู่ในซอย / จำนวนชั้น 1 ,2,3 หรือ 4 ชั้น  

แต่กรณีของคุณ jum ไม่สามารถใช้เกณฑ์เฉลียต่อตารางเมตรนั้นไม่น่าจะทำได้ แต่ถ้าจะคำนวนให้คำนวนเฉพาะพื้นที่ที่ใช้ประโยชน์เท่านั้น

วิธีคิดค่าปรับของแต่ละเดือนกรณีล่วงเลยวันที่กำหนด

สุรวุฒิ

ผมเข้าใจแล้วว่า

1. ถ้าผู้ให้เช่าชำระภาษีโรงเรีอนเอง จะชำระในอัตรา 12.5% ต่อปี หรือ 100% หารด้วย 8 เท่ากับ 12.5%

2. ถ้าผู้เช่าชำระภาษีโรงเรียน ต้องชำระผ่านผู้ให้เช่า โดยผู้ผู้ให้เช่าจะบันทึกว่ารับเงินภาษีโรงเรือนจากผู้เช่า เป็นค่าเช่าเพิ่มเติม ซึ่งต้องเสียภาษีโรงเรือนเพิ่มเติมอีกครั้ง รวมในอัตรา 14.28%ต่อปี หรือ 100% หารด้วย 7 เท่ากับ 14.28%

ตย.เช่น ค่าเช่า 60,000 บาทต่อปี ผู้ให้เช่าชำระภาษีโรงเรือนเอง เท่ากับ 60,000 หารด้วย 8 เท่ากับ 7,500 บาท(12.5%)

ส่วนผู้เช่าชำระภาษีโรงเรือนผ่านผู้ให้เช่า เท่ากับ 60,000 หารด้วย 7 เท่ากับ 8,571.43 บาท (14.28%) ซึ่งก็จะมีค่าเท่ากับทีระบุว่าให้นำมาคูณ 8 และ หารด้วย 7 แล้วนำมาหารด้วย 8 (หรือคูณด้วย 12.5%) อีกครั้ง นั่นเอง

PoP

มาตรา 43 การคิดค่าปรับภาษีกรณีไม่ชำระค่าภาษีภายในกำหนด

1 ถ้าชำระไม่เกินหนึ่งเดือนนับแต่วันพ้นกำหนดเวลาที่

กำหนดให้เพิ่ม 2.5 % ของค่าภาษีค้าง

2 ถ้าเกิน 1 เดือน แต่ไม่เกิน 2 เดือน เพิ่ม 5%

3 ถ้าเกิน 2 เดือน แต่ไม่เกิน 3 เดือน เพิ่ม 7.5%

4 ถ้าเกิน 3 เดือน แต่ไม่เกิน 4 เดือน เพิ่ม 10%

มาตรา 44 ถ้ามิได้มีกาชำระค่าภาษีและเงินเพ่มภายในสี่เดือนให้ทำการยึด อายัด ขายทอดตลาด

ปวดหัว

การคำนวนภาษีโรงเรือนกรณีที่ผู้เช่าเสียภาษีทำไมต้องใช้8/7*12.5% อยากทราบ 8/7 มาจากไหนค่ะ สมมุติค่เช่า เดือนละ9200อยากทราบวาคำนวณอย่างไร

lemon

เล็ก

ภาษีโรงเรือนต้องจ่ายไม่เกินวันไหน ของปีถัดไป

ดิฉันจ่ายไปเมือกุมภาพันธ์ 53  (ภายใน28 กพ.53)  พอมีนาคม 53  ทางเทศบาลประกาศให้ไปจ่ายอีก ภายใน31 มีค.53   เลยไม่เข้าใจทำไมเรียกเก็บหลายรอบจัง

ผู้ไม่ทราบจริงๆ

ในกรณีที่ผู้ให้เช่าให้เช่าที่ดินเปล่า และทางผู้เช่าปลูกสร้างโรงเรือนถาวร หรือชั่วคราวเอง

ผู้เช่าจะต้องเสียภาษีอย่างไร ในอัตราเท่าใด หรือ

ผู้ให้เช่าจะต้องเสียภาษีอย่างไร ในอัตราเท่าใด

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เอ

ขอสอบถามครับ

คือผมต่อเติมหน้าบ้านเป็นหลังคาขนาด 4x3 ตร.ม. ใช้เย็บผ้ามีจักร 2 ตัว แต่เจ้าหน้าที่ประเมินภาษี เต็มพื้นที่ 4x10 ตร.ม. 2 ชั้น และ4x3 1 ชั้น เป็นเงิน 2160 บาทต่อปี อย่างนี้ถูกต้องไหมครับ

ค้าขาย

เทศบาลนามะเฟืองเก็บค่าภาษีแพงมาก(หนองบัวลำภู)

ค้าขาย

ขนาดพื้นที่3*4ยังเก็บเกือบพันบาทแล้วถ้าขนาดเท่าเซเว่นไม่ใช่เก็บปีละแสนหรอนามะเฟือง(หนองบัวลำภู)

ค้าขาย

จะถามใครดีกับความยุติธรรม

ชล

มีพื้นที่ 1,300 ตารางเมตร จะเสียภาษีโรงเรือนเท่าไร

ใช้หลักเกณฑ์ อย่างไร ในการคำนวน

น้ำ

สร้างบ้าน แบ่งห้องให้เช่าทั้งหมด 12 ห้อง ห้องละ 24 ตร.ม. ให้เช่าเดือนละ 2500 บาท แต่คนยังเช่าไม่เต็มเพราะเพิ่งสร้างเสร็จหลัง มี.ค. ต้องเสียภาษีอย่างไร ไปที่เขตเองหรือว่าให้เค้ามาหาที่บ้าน เพราะแถวๆนั้น เจ้าหน้าที่เค้ามาหาที่บ้าน

รอตอบ

ที่ทราบมาจะเป็น พื้นที่ตรม. คูณด้วย 61.5 คะ เช่น ห้องขนาด 3*6 เมตร จะเสียภาษีโรงเรือน 4*10*61.5 เท่ากับ 2460. บาท

คุณหนูนา

อยากทราบว่าพื้นที่ที่หนูไปวัดโรงเรือนมามีขนาด กว้าง 4 ตร.ม. และยาว 5 ตร.ม.  แล้วหนูจะต้องคิดคำนวณอย่างไรคะ

นก

คุณกุ้ง

วิธีคิดภาษีโรงเรีอนคิดอย่างไรช่วยแสดงวิธีคิดให้ด้วยนะค่ะ

โต้ง

ผมเช่าที่ปลูกร้านอาหาร จ่ายเดือนละ12000บาท ผมต้องจ่ายภาษีโรงเรือนเท่าไหร่ครับ วิธิการคิด คิดยังไงครับ ต้องจ่ายทุกปีเหรอครับ

เจ้าของอพาร์ทเม้นต์

ผมว่าต้องดูที่สัญญาเช่าเป็นหลักนะครับ ถ้าในสัญญาระบุว่า ผู้ให้เช่าเป็นคนชำระนี่ ก็ไม่ต้องคิดมากครับ แต่ถ้าไม่ได้ระบุต้องคุยกับทางผู้ให้เช่าว่า เขาจ่ายอยู่เท่าไหร่ อย่างไร จริงๆ ภาระนี้เป็นของเจ้าของโรงเรือนโดยตรงครับ ผู้เช่าจริงๆมีหน้าที่ชำระค่าเช่าค่าน้ำไฟ หรือค่าบริการเท่านั้นนะ ลองเช็คก่อนน่ะครับ พอดีผมทำกิจการอพาร์ทเม้นต์น่ะครับ และก็ต้องจ่ายภาษีโรงเรือนทุกปีด้วย ก็เลยพอมีประสบการณ์บ้างน่ะครับ พวกนี้จริงๆ ถ้าเราไม่ไหวหรือมันเยอะไปต้องคุยกับเขตนะครับ ต่อรองดู จริงๆคุยได้ครับ มันไม่มีอะไรตายตัว แต่เขตเขาก็อยากเก็บให้ได้มากที่สุดเพราะมันคือค่าบริหารจัดการภายในองค์กรของเขาน่ะครับ ถ้าคุยจริงๆ บางทีมันก็ไม่ถึง 12.5% ต่อปีหรอกครับ ยกตัวอย่างห้องพักมี 40 ห้องเขาก็ไม่ได้คิดเต็มๆที่ 40 ห้องนะครับ เขาก็เวทเหลือแค่ 80% อะไรทำนองนี้ก่อนคำนวณภาษีครับ เพราะบางทีมันก็ไม่ได้แปลว่าโรงเรือนของเราจะทำรายได้ได้ 100% หรอกครับ ลองดูจากแบบที่เราต้องส่งเขาน่ะ จะมีวิธีคิดอยู่ครับ

จตุ

ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลนะครับ

ลูกจ้าง

จ่ายค่าเช้าเดือนละ5000 ต้องเสือภาษี8500

ทำไมแพงจังคับ

ผู้เช่าบ้านทำธุรกิจ

สมมุติว่าถ้าให้ทางผู้ให้เช่าไปชำระเองแล้วมาเก็บกับผู้เช่าทางผู้ให้เช่าจะเสียถูกกว่าหรือเปล่าวิธีการคิดคำนวณเหมือนกันไหม ใครรู้ช่วยตอบให้ที่นะค่ะ เพราะโดนเสียภาษีแพงมากเหมือนกัน

pum

โลตัส  เช่าอาคาร  จนท.คำนวณการเช่าตั้งแต่วันที่ทำสัญญาเช่าคือเดือน  มีนาคม  รวมการเช่า  12  เดือน

แต่โลตัสคำนวณการเช่าที่ต้องเสียภาษีวันเปิดกิจการคือเดือนพฤาภาคม  จนท.คำนวนถูกหรือเปล่าคับ  ช่วยบอกด้วย  ขอบคุณคับ

aoi

เพิ่งสร้างโกดังเสร็จ จะเสียภาษีปีนี้เป็นปีแรก  ทางอบต.เรียกมาเลยว่าคุณต้องจ่าย20000อย่างนี้เขาคิดกันที่ตรงไหน  พื้นที่หรือว่าความใหญ่โต  { ยุติธรรมแล้วหรือ}

ร้องเรียนหรือขอลดหย่อนได้หรือไม่

คุณ ชัชวาล

อยากทราบรายได้จากการเก็บค่าเช่าห้อง216000ต่อปีต้องเสียภาษีโรงเรือนเท่าไหร่ มีการคืดคำณวนอย่างไร ช่วยโปรดอธิบายให้หน่อยครับ

หงษ์

ให้เช่าบ้าน9500บาทต่อเดือน หักภาษี ณ ที่จ่าย5% จะต้องเสียภาษีโรงเรือนเท่าไหร่คะ??

ปู

ภาษีโรงเรือนของโรงแรม เป็นงัยคิดยังงัยคะ

คุณอ๊อด

อาคารโรงงานเป็นนิติบุคคล เสียภาษีโรงเรือนอย่างเพราะไม่มีการเช่า  เสียภาษีอัตราร้อยละเท่าไหร่ หรือคิดเป็น ตรว พื้นที่อยู่ที่อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก

นิตยา

การให้เช่าอาคารสำนักงานที่ระบุในสัญญาเช่า 20,000 บาท ค่าบริการส่วนกลาง 30,000 บาท รวมเป็นเงิน 50,000 บาท  ที่ผู้เช่าต้องจ่ายให้แก่ผู้ให้เช่า  ในการประเมินค่าภาษีโรงเรือนและที่ดิน จะต้องประเมินส่วนของค่าเช่า อย่างเดียว หรือประเมินค่าเช่า+ ค่าบริหารส่วนกลางรวมเป็น 50,000 บาท

สมปอง

ถ้าเรามีทะเบียนการค้า แต่ไม่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านจะต้องเสียภาษีบำรุงท้องที่ไหมคะ

เล็ก

คำถาม

1.เราเป็นบุคคลธรรมดา ให้ นิติบุคคลเช่าที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ภาษีโรงเรือนให้ผู้เช่าคือนิติบุคคลจ่าย

-ตอนเราเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ยื่นแบบ ภงด.94 กับ ภงด.90 ยื่นรายได้เฉพาะค่าเช่าตามที่ นิติบุคคลออกหนังสือหัก ณ ที่จ่ายให้ใช่ไหมค่ะ

-ส่วนค่าภาษีโรงเรือน นิติบุคคลเป็นผู้จ่ายแทนผู้ให้เช่า

นิติบุคคลสามารถนำไปลงเป็นค่าใช้จ่ายได้ใช่ไหมค่ะ

-แล้วในส่วนของ บุคคลธรรมดาผู้ให้เช่า ต้องเอายอดชำระค่าภาษีโรงเรือนที่นิติบุคคลจ่ายแทนผู้เช่าไป ผู้เช่าต้องทำอย่างไร กับแบบ ภงด.94 ภงด.90 ที่ต้องยื่นหรือเปล่าค่ะ

ทน.สงขลา

ขอถามกรณีบ้านอาศัยเองมีห้องท้้งหมด12 ห้อง อยู้อาศัยเอง 2 ห้อง อีก 10  ห้องให้หลาน ๆ อยู่อาศัย

เจ้าของโรงเรือนจะต้องชำระภาษีโรงเรือนหรือไม่อย่างไร

ทน.สงขลา

ขอถามกรณีบ้านอาศัยเองมีห้องท้้งหมด12 ห้อง อยู้อาศัยเอง 2 ห้อง อีก 10  ห้องให้หลาน ๆ อยู่อาศัย

เจ้าของโรงเรือนจะต้องชำระภาษีโรงเรือนหรือไม่อย่างไร

a

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับภาษีโรงฆ่าสุกรและขั้นตอนการจัดเก็บภาษีและเอกสารค่าอากรต่างค่ะขอคำแนะนำหน่อยค่ะขอบคุณค่ะ

momo

อยากทราบว่าให้เช่าบ้าน เดือนละ 2500 บาท1 ปีจะเสียภาษีเทาไร

นิศากร

ที่ดินตัวเองบ้านตัวเอง แต่ยังต้องมาเสียภาษีอีกปีละ เกือบ 10000 บาท เวลาบ้านเรือนเสียหายรัฐบาลก็ไม่ได้มาซ่อมแซมให้  เงินที่เก็บไปก็ไม่เห็นจะเอาไปพัฒนาอะไร แถมเสียภาษีทั้งค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าสาธารณูปโภคต่าง เป็นภาษีทั้งนั้น  ดิฉันว่าไม่ค่อยยุติธรรมเลยน่ะค่ะ สู้เก็บภาษีให้แพงไปเลยทีเดียวต่อปี และไม่ต้องเสียภาษีอะไรแล้ว ให้เหมือนกับอเมริกาเลย

เยาวมาลย์

โกดังเก็บของที่ไม่เกี่ยวกับรายได้เลยต้องเสียภาษีโรงเรือนหรือเปล่าค่ะ

จ๋า

วิธีคิดคำนวณภาษี (บังกาโล กรณีเป็นรายวัน) คิดยังไง

พัช

ขอปรึกษาหน่อยค่ะ ถ้าค่าเช่าห้อง 5000 บาท มีเฟอร์นิเจอร์เราคิดค่าเช่าเฟอร์นิเจอร์ 3500 แล้วค่าห้อง 1500 ได้ไหมค่ะ เพราะมีเฟอร์นิเจอร์ครบค่ะ

เสริมสวย

เขตน้ำท่วมแล้วต้องเสียภาษีโรงเรือนเต็มอัตราอีกหรือค่ะเป็นผู้เช่า ค่าเช่าก็ไม่ลดตอนน้ำท่วม แถมอบต.ก็ไม่ดูแลไม่แจกถุงยังชีพตอนน้ำท่วม พอเก็บภาษีโรงเรือนภาษีป้ายมาเต็มพิกัด ไม่มีส่วนลดเลยหรือจะไปถามใครดี

สิงหา

ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

http://evonyzone.com

นิลรพัฒน์

ขอถามครับ คือ คุณยายมีห้องให้เช่าอยู่ 11 ห้อง โดยคิดค่าเช่าที่ห้องละ 2500 บาท คุณยายเป็นผู้ที่ต้องเสียภาษีเอง คุณยายต้องเสียปีละเท่าไหร่ครับ ทางเทศบาลเรียกเก็บที่ 30000 บาทซึ่งผมคิดว่ามันแพงมากๆ ใครรู้ช่วยตอบทีครับ ภษษีโรงเรือนแพงขนาดนี้เลยเหรอ

โรตี

จ่ายค่าเช่าตึก 40,000/เดือน

ภาษีโรงเรือน เราจ่ายจริง 27,500 บ. ยังมีใบเสร็จอยู่เลย

แต่.... คิดตามสูตร ( 4หมื่น*12 )*12.5% ได้

คิดยังไง ก็ ไม่ได้ 27,500

งง มากๆๆๆ ครับ

a

อยากทราบว่า คิดภาษีโรงเรือนเป็นตารางเมตร  มีค่าภาษีขั้นต่ำไหม

รงค์

ที่ต้องคูณแปดหารเจ็ดเป็นเพราะดังนี้ครับ

ปกติผู้มีรายได้ต้องเป็นผูัเสียภาษี ในกรณีภาษีโรงเรือนก็คือ 12.5% ของรายได้ หรือเท่ากับ รายได้หารด้วยแปด

ดังนั้นถ้าผู้ให้เช่าซึ่งเป็นผู้มีรายได้เองเป็นผู้เสียภาษี วิธีคำนวณภาษ๊ก็ง่ายคือเอาจำนวนเงินตามสัญญาหารด้วยแปด

ส่วนกรณีผู้เช่าเสียภาษีโรงเรือน จริงๆ ก็คือเอาตัวเลขตามสัญญาหารด้วยเจ็ด (12.5% คูณ 8 หาร 7 จะเท่ากับหนึ่งส่วนเจ็ด)

แล้วทำไมต้องหารเจ็ด (14.2587... %)

สมมตินะครับว่าสัญญาเช่าจำนวนเงิน 100,000 บาท จ่ายภาษีโดยผู้ให้เช่า ภาษีก็คือ 12,500 บาท ถูกต้องนะครับ

ทีนี้ถ้าเป็นสัญญาที่กำหนดให้ผู้เช่าเป็นผู้จ่ายภาษี ต้องคิดเหมือนว่าผู้ให้เช่าให้ผู้เช่าเป็นผู้จ่ายภาษีแทน ดังนั้นตัวเลขในสัญญาเช่าจะต้องลดลง โดยส่วนที่ลดลดนี้คือตัวภาษีโรงเรือนนี้เอง

สำหรับกรณีนี้ตัวเลขในสัญญาเช่าที่ถูกต้องจะเป็น 87,500 บาท (ซึ่งผู้ให้เช่าก็ได้รับเต็มโดยไม่ต้องจ่ายภาษีอีกแล้ว) ส่วนภาษีคือ 12,500 บาทนั้นต้องคำนวณจากฐานตัวเลข 87,500 ตามสัญญานี้ ซึ่งถ้าหารเจ็ดก็จะได้ 12,500 นี่เอง

สรุป ไม่ว่าสัญญาเป็นแบบไหนก็ตาม ผู้เช่าก็ต้องจ่าย 100,00  ผู้ให้เช่ารับ 87,500 ส่วนภาษีโรงเรือนก็ 12,500

รงค์

ที่ต้องคูณแปดหารเจ็ดเป็นเพราะดังนี้ครับ

ปกติผู้มีรายได้ต้องเป็นผูัเสียภาษี ในกรณีภาษีโรงเรือนก็คือ 12.5% ของรายได้ หรือเท่ากับ รายได้หารด้วยแปด

ดังนั้นถ้าผู้ให้เช่าซึ่งเป็นผู้มีรายได้เองเป็นผู้เสียภาษี วิธีคำนวณภาษ๊ก็ง่ายคือเอาจำนวนเงินตามสัญญาหารด้วยแปด

ส่วนกรณีผู้เช่าเสียภาษีโรงเรือน จริงๆ ก็คือเอาตัวเลขตามสัญญาหารด้วยเจ็ด (12.5% คูณ 8 หาร 7 จะเท่ากับหนึ่งส่วนเจ็ด)

แล้วทำไมต้องหารเจ็ด (14.2587... %)

สมมตินะครับว่าสัญญาเช่าจำนวนเงิน 100,000 บาท จ่ายภาษีโดยผู้ให้เช่า ภาษีก็คือ 12,500 บาท ถูกต้องนะครับ

ทีนี้ถ้าเป็นสัญญาที่กำหนดให้ผู้เช่าเป็นผู้จ่ายภาษี ต้องคิดเหมือนว่าผู้ให้เช่าให้ผู้เช่าเป็นผู้จ่ายภาษีแทน ดังนั้นตัวเลขในสัญญาเช่าจะต้องลดลง โดยส่วนที่ลดลดนี้คือตัวภาษีโรงเรือนนี้เอง

สำหรับกรณีนี้ตัวเลขในสัญญาเช่าที่ถูกต้องจะเป็น 87,500 บาท (ซึ่งผู้ให้เช่าก็ได้รับเต็มโดยไม่ต้องจ่ายภาษีอีกแล้ว) ส่วนภาษีคือ 12,500 บาทนั้นต้องคำนวณจากฐานตัวเลข 87,500 ตามสัญญานี้ ซึ่งถ้าหารเจ็ดก็จะได้ 12,500 นี่เอง

สรุป ไม่ว่าสัญญาเป็นแบบไหนก็ตาม ผู้เช่าก็ต้องจ่าย 100,00  ผู้ให้เช่ารับ 87,500 ส่วนภาษีโรงเรือนก็ 12,500

น่ารักจริง ๆ

เคยคิดกันเล่น ๆ ไม๊ว่า เวลาเราทำงานเืดือนละ 10000 กว่าบาท ทั้งปี ไม่ต้องเสียภาษี แต่ว่ามีบ้านให้เขาเช่าเดือนละ 2000 - 3000 บาท เราต้องจ่ายภาษีเกือบครึ่งหมื่น ทั้ง ๆ ที่ เป็นรายได้ของเรา แต่จ่ายภาษีต่างกันราวฟ้ากับเหว

งง

ถ้าเริ่มเช่าเดือนพ.ย. ต้องทำยังไ ผู้เช่าต้องแจ้งสำนักงานเขตเองรึว่าเช่าบ้านหลังดังกล่าว แล้วต้องยื่นเสียภาษีด้วยรึป่าว

คุณไก่

มีบ้านอยู่ในเขตเทศบาล เสียภาษีโรงเรือนปีละ 3750 บาท/ปี แต่ทำไมบ้านข้างเคียงที่่มีขนาดและพื้นที่เท่่ากันถึงเสียประมาณ 1000-2000 บาทเท่านั้น อย่างทราบว่าเทศบาลมีเกณ์ในการคำนวณอย่างไร สอบถามจากพนักงานก็ไม่ได้ทำตอบที่ชัดเจน

คุณนิ

ในกรณีให้บริษัทเช่าอาคาร ตอนได้รับค่าเช่าบริษัทผู้เช่าได้หักภาษี ณ ที่จ่ายแล้ว 5% เวลาผู้ให้เช่าไปคำนวณเสียภาษีโรงเรือนภาษีที่ต้องจ่ายสุทธิคือจำนวนเงินที่หักจำนวนเงิภาษีที่หัก ณที่จ่ายแล้วใช่หรือไม่

tiger

อยากทราบว่าผู้ให้เช่าออกบิลให้เดือน2500แต่เก็บจริง5000+ภาษีอีก บิลที่ออกให้มานั้นมีเจ้าหน้าที่รัฐตรวจสอบหรือไม่อย่างไร

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.129 วินาที กับ 21 คำสั่ง