www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ขอถามคุณTOWN ค่ะ เรื่องคณะบุคคล

(1/1)

แจนแจน:
ที่คุณTowm เคยตอบเรื่องค่าที่ปรึกษาน่ะค่ะ...คือคณะบุคคล ประกอบกิจการรับเป็นที่ปรึกษากับโรงเรียนสอนภาษา (ซึ่งเป็นนิติบุคคล)  มีพนักงาน 2 คน  มีOFFICE

ที่บ้านของผู้จัดการคณะบุคคล  แต่ไม่ได้จด Vat เพราะ

รายได้ไม่ถึงเกณฑ์

   ต้องคำนวณภาษีเงินได้ปลายปี อยากทราบว่าจะเป็น

รายได้ตามมาตรา40(8) หรือไม่คะ หรือ 40(2)

และถ้าเป็น40(8) จะหักค่าใช้จ่ายได้กี่ % คะ

หรือต้องหักจ่ายจริง(จะมีค่าใช้จ่ายอะไรหักได้บ้างคะ

เพราะมีแต่เงินเดือน)

town:
ผมเคยแสดงความคิดเห็นในกระทู้ที่ 06049 ครับ

http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=6049&c=act



ตามความเห็นส่วนตัวผม  จากข้อมูลที่ให้มา  ทางสรรพากรน่าจะประเมินให้ถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 (2)  เพราะลักษณะของงานสามารถที่จะให้บริการได้ด้วยบุคคลเพียงลำพัง  โดยไม่จำเป็นต้องอาศัยเครื่องไม้เครื่องมือ หรือสถานประกอบการ  จึงสามารถหักค่าใช้จ่ายได้ 40% ของรายรับ แต่ไม่เกินจำนวน 60,000 บาทครับ



นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม