สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 17/06/2019 05:34:03 AM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ค่างวดรถ เป็นค่าใช้จ่ายหรือเปล่าค่ะ  (อ่าน 2921 ครั้ง)

เจ้านายถามมา

• บุคคลทั่วไป

ค่าผ่อนรถในแต่ละเดือนเป็นค่าใช้จ่ายหรือเปล่า

ถ้าจะปิดงบกำรขาดทุนประจำเดือนต้องมีโชว์ค่าใช้จ่ายในการผ่อนงวดรถหรือเปล่า

เวลาเราบันทึกบัญชีค่างวดรถ

Dr.เจ้าหนี้

ภาษีซื้อ

Cr. เงินสด

-ถ้าไม่ใช่ เพราะอะไร

ซื้อในนามบริษัทฯเป็นคชจ.ได้ค่ะ แต่ต้องเป็นรถกระบะนะ

ถึงจะมีVAT ตอนที่ซื้อมาก็ตั้งเป็นเจ้าหนี้เช่าซื้อ/ผ่อนชำระไว้ และก็มีภาษีซื้อยังไม่ถึงกำหนดชำระ รวมทั้งดอกเบี้ยรอตัดด้วย พอถึงงวดที่จะจ่าย ภาษีซื้อก็เกิดขึ้นจริง ก็เดบิต เจ้าหนี้ ภาษีซื้อ เครดิตด้วยเงินสด และก็อย่าลืม ตัดภาษียังไม่ถึงกำหนดออกด้วย อ้อ..อย่าลืมตัดดอกเบี้ยด้วยนะคะ

แสดงความเห็นด้วย...

ไม่น่าจะเป็น คชจ.นะครับ  แค่เป็นการจ่ายชำระหนี้ธรรมดา

หนี้สินลด  เงินสดลด  ตอนซี้อก็บันทึกเป็นสินทรัพย์

สินทรัพย์เพิ่ม  เจ้าหนี้เพิ่ม...  

town

จากข้อมูลในเบื้องต้น  หากเป็นการผ่อนจ่ายค่างวดรถแล้ว  มักจะทำเป็นสัญญาเช่าซื้อเป็นหลัก  ดังนั้นจะเห็นได้ว่าเจตนาของผู้เช่าซื้อมุ่งเป็นเจ้าของทรัพย์สินเป็นสำคัญ  เมื่อมีการเช่าซื้อรถยนต์ดังกล่าวจึงต้องบันทึกเป็นสินทรัพย์ กับหนี้สินเช่าซื้อไว้  รวมถึงดอกเบี้ยเช่าซื้อที่เกิดขึ้นด้วย  และเมื่อมีการจ่ายชำระก็ให้ล้างหนี้สินออกเป็นงวดๆ พร้อมทั้งตัดดอกเบี้ยเป็นค่าใช้จ่ายครับ

ต่าย

แล้วถ้าเป็นกรณีชื่อรถเป็นของกรรมการล่ะคะ

อ้วน

เน้นที่เนื้อหามากกว่ารูปแบบครับ  ดังนั้นจึงไม่ได้สนใจว่าจะซื้อจากใครครับ  กรณีเป็นรถของกรรมการหากเข้าหลักเกณฑ์ก็ปฏิบัติเหมือนกันครับ

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.098 วินาที กับ 22 คำสั่ง