www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ภงด.1 จำเป็นต้องยื่นทุกเดือนไหมค่ะ

(1/2) > >>

คุณหน่อย:
ภงด.1กยื่นตอนสิ้นปี แล้วภงด.1 ต้องยื่นทุกเดือนเปล่าค่ะ ถ้าแต่ละเดือนคำนวณแล้วไม่ถึงแสน เราไม่ยื่นภงด.1 ได้ไหมค่ะ แต่มายื่นภงด.1ก ตอนสิ้นปี ทีเดียว ยื่นแบบเปล่านะค่ะ แล้วยื่นภงด.1ก นี้ยื่นเดือนไหน วันที่เท่าไหร่

คุฯแมว:
1. ถ้ามีการจ่ายค่าแรงหรือเงินเดือน และเมือ่คำนวณรายได้แล้วมีภาษีที่ต้องนำส่ง ก็ต้องยื่นค่ะ ถ้าไม่มีภาษีที่นำส่งก็ไม่ต้องยื่นค่ะ

2. ภงด.1   ยื่นภายใน 28/2/50 ค่ะ คือรายการรวมค่าแรงและเงินเดือนที่เราจ่ายทั้งหมดค่ะ ซึ่งจะต้องตรงกับการบันทึกบัญชีน่ะ

ที่สามารถให้คำแนะนำได้เป็นเพราะได้คุยกับเจ้าหน้าที่สรรพากรมา และ เห็นว่าตรงกับทึ่คุณหน่อยถามก็ขอตอบค่ะ

ผ่านมา:
ประเภทเงินเดือน ค่าจ้างแรงงานถ้าในรูปแบบบริษัทที่ต้องทำบัญชีต้องยื่น ภงด.1 ทุกเดือนถึงจะไม่มียอดจ่ายก็ต้องยื่นแบบ    ส่วน ภงด.1ก คืนแบบที่ต้องยื่นรวมทั้งปีก็จะยอดที่ยื่น ภงด.1 ทุกเดือนนั้นแหละต้องตรงกัน

สรุป ภงด.1 ต้องยื่นทุกเดือนของพนักงานทุกคนที่มีการจ่ายเงินเดือนไม่ว่าจะเสียภาษีหรือไม่

ส่วน ภงด.1ก ยื่นสรุปทุกสิ้นปี

อ้วน:
แบบ ภงด. 1 ทางประมวลรัษฎากรให้ทางเลือกครับว่า หากมีการจ่ายเงินได้ประเภท 40 ( 1 ) และ ( 2 ) ผู้รับเงินได้คนใด มีเงินได้ยังไม่ถึงเกณฑ์ต้องยื่นเสียภาษีในเดือนนั้นๆ ก็ไม่จำเป็นต้องแสดงรายชื่อยื่นในแบบ ภงด.1 ก็ได้

ส่วนแบบ ภงด. 1ก นั้นจะเป็นการสรุปรายชื่อและจำนวนเงินที่ได้มีการจ่ายไปทั้งปี โดยไม่สนใจว่าจะมีชื่อแสดงอยู่ในการยื่นแบบ ภงด.1 ในแต่ละเดือนหรือไม่ก็ตาม เช่น ในปี 47 กิจการจะมีการยื่นแบบแสดงการเสียภาษีตามแบบ ภงด. 1 กี่เดือนก็ตาม หรือไม่มีเลยก็ตาม ก็จะต้องยื่นแบบ ภงด. 1ก ( ยกเว้นในกรณีที่กิจการไม่มีการจ้างพนักงานเลย ก็ไม่ต้องยื่นแบบ ภงด . 1ก )  

111:
เคยมีเด็กถูกฆ่าตายที่ห้องน้ำของภารโรง

>>แต่ไม่สามารถหาต้นเหตุของคดีนีได้

>>จึงปล่อยให้ร่างไร้วิญญาณของเด็กน้อยทิ้งไว้ ณ แห่งเดิม

>>ไม่มีการทำพิธอะไรทั้งสิ้นวิญญาณของเด็กน้อยจึงล่องลอยวนเวียนอยู่ที่ รร.

>>เป็นเวลาหล่ายสิบปี

>>จนวันหนึ่งได้มีกลุ่ม น.ร. หญิงเข้าไปในห้องน้ำเพื่อที่จะแกล้งภารโรง

>>จึงได้พบวิญญาณของเด็กน้อยกำลังไต่ตามเพดาน พร้อมแสยะยิ้มให้

>>พวกเทอกลัวมากจึงรีบวิ่งออกจากห้องน้ำ

>>แต่เพื่อนคนหนึ่งพลันไปเหยียบแอ่งน้ำที่พื้นเข้า

>>จึงได้ล้มและไปสดุดขาของเพื่อนอีกคนหนึ่งเข้า

>>เพื่อนคนนั้นได้จับแขนของอีกคนหนึ่งไว้จึงล้มกันมาเป็นทอด ๆ และหัวฟาดพื้นตามหมด

>>วิญญาณของเด็กพวกนั้นจึงวนเวียนอยู่ ณ ที่นั้นตลอดไป

>>ได้รับข้อความนี้แล้วให้โพสซ้ำ 20 กระทู้ ไม่ใ 20

>>copy ถ้าไม่ทำจะเกิดอุบัติเหตุอีก 7 ช.ม. นับถอยหลัง

>>ขอโทษนะที่หลอกเราก็ไม่เชื่อ แต่ไม่กล้าลบหลู่นะ  

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม