www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ใบเสร็จค่าน้ำ,ค่าไฟ

(1/2) > >>

ดาว:
ใบเสร็จรับเงินค่าน้ำ,ค่าไฟ,ค่าโทรศัพท์ ที่เป็นชื่อของบุคคล(เจ้าของกิจการ)แต่ที่อยู่เดียวกับกิจการ สามารถนำมาเป็นค่าใช้จ่ายได้มั้ยคะ (ไม่ได้นำมาขอคืน VAT) แล้วค่าน้ำมันที่เขียนว่า "เงินสด" ใช้ได้มั้ยคะ เพราะมีบางคนบอกว่าใช้ได้ สรรพากรอนุโลมให้ เลยไม่แน่ใจ

ขอบคุณค่ะ

Kan24:
เท่าที่เคยทำคือค่าใช้จ่ายท้งหมดสามารถบันทึกได้ในทาง

บ/ช แต่ต้องทำหลักฐานให้ได้ว่าชื่อบุคคลไม่ได้ใช้

คชจ. ที่เกิดกิจการใช้  และค่าโทรศัพท์ต้องมีการหัก ณ

ที่จ่าย 2 ส่วนคือ ค่าเช่า 5% ค่าบริการ3%  ส่วนบิลค่าน้ำมัน ในทางภาษีต้องบวกกลับ เป็นคชจ. ต้องห้าม และ

ภาษีซื้อไม่ขอคืน  ถ้ายังไงท่านอื่นช่วยตอบด้วยว่าตรงกันหรือไม่ ขอบคุณคะ

ดาว:
ถ้าทั่วไป ค่าโทรศัพท์เรียกเก็บจากบุคคลธรรมดา(ไม่เกี่ยวกับทางบัญชีนะคะ) ใครจะเป็นผู้รับภาระในการนำส่งภาษี ณ ที่จ่ายให้กับบริษัทที่ให้บริการโทรศัพท์คะ (สงสัยจริงๆ)

town:
1.  ขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริง  เช่น  ผู้เช่าเป็นผู้ใฃ้ทั้งหมดหรือไม่  และสัญญามีการระบุอย่างไร  หรือผู้ให้เช่าจะมีการเรียกเก็บที่มากกว่าที่จ่ายไป  

สรุป  จึงขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริงและรายละเอียดในสัญญาเป็นหลักครับ

แต่ vat  ถ้าไม่ใช่ชื่อของกิจการก็ไม่มีสิทธิ์ขอคืนครับ

2.  ส่วนค่าน้ำมัน ที่เขียนว่า เงินสด  ถ้าพิจารณาตามตัวบทกฏหมาย  ก็ต้องบอกว่า  ไม่สามารถใช้ได้ครับ  เพราะพิสูจน์ยากครับว่า  เป็นรายจ่ายที่เกี่ยวข้องกับกิจการหรือไม่  เนื่องจากกิจการอาจจะไปเอาบิลของคนอื่นมาลงก็ได้  แต่ในทางปฏิบัติหากเป็นยอดจำนวนเงินที่ไม่สูงมาก   เจ้าพนักงานสรรพากรก็มักจะผ่อนปรน  โดยไม่บวกกลับในทางภาษี  

ผมยกตัวอย่างเช่น  มีคนเดินข้ามถนน  โดยไม่ใช้ทางม้าลาย  ถามว่าผิด พรบ.การจราจรหรือไม่  คำตอบคือผิด  แล้วในเวลานั้นก็มีตำรวจเห็นเหตุการณ์  เพียงแต่ตำรวจอาจจะเรียกมาตักเตือน หรือ ไม่ทำอะไรเลยก็ได้  แต่ก็ยังผิดอยู่  ส่วนผู้มีหน้าที่จะดำเนินการอย่างไร  ก็สุดแล้วแต่เจ้าหน้าที่แต่ละท่านครับ

แนน:
อยากสอบถามว่าค่าโทรศัพท์ที่มียอดในใบแจ้งหนี้แล้วยอดไม่ถึง 1,000 บาทต้องมีการหัก ณ ที่จ่ายไหม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม