www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ภาษีออกแทน

(1/1)

เหินฟ้า:
ในกรณีที่เราจ่ายค่าบริการไปแล้ว และไม่ได้หัก ณ ที่จ่ายไว้ ......

1. เราจะออกค่าภาษีหัก ณ ที่จ่ายเอง จะได้หรือไม่

2. การลงบัญชีจะลงอย่างไร

3. มีผลต่อสรรพากรหรือไม่อย่างไร





ตะวัน:
ได้ค่ะถ้าไม่ได้หักไว้ภาษีที่เราออกก็ต้องถือเป็นค่าใช้จ่ายต้องห้ามและหนังสือรับรองก็ไม่ต้องออกด้วย สำหรับการบันทึกบัญชี ก็บันทึกโดย



เดบิต ค่าบริการ                 1000

เครดิต เงินสด                              1000



เมื่อจ่ายภาษีแทนส่งกรมสรรพากร

เดบิท ภาษีออกแทนผู้รับเงิน      30

เครดิต เงินสด                               30

เหินฟ้า:
ขอบคุณครับคุณตะวัน แต่อยากทราบว่าถ้าเราถือว่าเป็นค่าใช้จ่ายต้องห้ามก็คือต้องบวกกลับทางภาษี? ... อยากทราบว่าเพราะเหตุใดครับ?

ตะวัน:
ก็เพราะว่าภาษีดังกล่าวไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับกิจการซึ่งถือเป็นรายจ่ายต้องห้ามตามมาตรา 65 ตรี ค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม