สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 25/02/2020 10:09:12 AM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ยื่นแบบ ภงด94 ใช้ค่าใช้จ่ายหมวดอะไรมากรอกในแบบฟอร์มบ้าง  (อ่าน 34855 ครั้ง)

taro01

• บุคคลทั่วไป

ผมมีรายได้ค่าเช่าบ้านเพิ่มเติมจากเงินเดือนที่ทำอยู่ประจำ อยากถามว่าตอนที่จะยื่นเสียภาษีภงด94 เราเอายอดรายได้ไหนมากรอกเป็นรายได้ครับ ผมไม่เข้าใจในแบบฟอร์มของ สรรพากรเลยครับรบกวนช่วยอธิบายวิธีการกรอกเพื่อเสียภาษีด้วยครับ

a-man

1.  ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครึ่งปี   เป็นการยื่นแบบแสดงรายการเงินได้เฉพาะเงินได้พึงประเมินประเภทที่ 5,6,7 หรือ 8  ตามแบบ ภงด.94  ที่ได้รับตั้งแต่เดือนมกราคมถึงเดือนมิถุนายนไม่ว่าจะมีเงินได้ประเภทอื่นรวมอยู่ด้วยหรือไม่ก็ตาม โดยยื่นภายในเดือนกันยายนของปีภาษีนั้น และภาษีที่เสียนี้นำไปเป็นเครดิตหักออกจากภาษีสิ้นปีได้

2.  ผมคงอธิบายไม่ไหวครับ ( ไม่เก่ง )  แต่แนะนำทางเลือกให้  2  ทางคือ

2.1  ศึกษาจากเวบสรรพากรครับที่

www.rd.go.th/publish/309.0.html">http://www.rd.go.th/publish/309.0.html

2.2  ไปยังสถานที่จะยื่นแบบที่มีเจ้าหน้าที่สรรพากรให้บริการเลยครับ  เช่น  ตามสรรพากรพื้นที่ หรือตามสรรพากรเขต  เพราะโดยเตรียมเอกสารที่เกี่ยวข้องไปด้วย ได้แก่

-  บัตรประจำตัวประชาชน

-  บัตรประจำตัวผู้เสียภาษีอากร ( ถ้ามี )

-  ข้อมูลของรายได้  พร้อมเอกสารประกอบรายการ  ไม่ว่าจะเป็นสำเนาใบเสร็จรับเงิน  และหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย

KAPOK

มีรายได้ในการประกอบอาชีพเปิดร้านอาหาร(คลับ)

ต้องเสียภาษ๊เงินได้ครึงปีหรือเปลา เพราะเริมเปิดตั้งแตเดือน  เมษายน ปี 2550

catharin

อาชีพรับจ้างต้องเสียภาษีกี่เปอร์เซนต์ ค่ะ

ดีม

รายได้จากการให้เช่าบ้านจัดอยู่ในเงินได้ประเภทที่5คะ จะต้องเสียภาษีครึงปี ส่วนเปิดร้านอาหารก็เป็นรายได้ที่จะต้องเสียด้วยคะ แต่ในกรณีเปิดไม่ถึงในรอบการคำนวนก็ไม่ต้องคิดเอาไปคิดทีเดียวตอนสิ้นปีได้คะ

ผู้ไม่รู้

อยากรู้ว่าเจ้าหน้าที่กรมสรรพากรมีอำนาจในการประเมิณเงินได้ของเราโดยวิธีเฉลี่ยรายได้ของเราแต่ละเดือนด้วยหรออยากรู้มากๆค่ะ

กวาง

อยากได้แบบภงด94จังคะจะเอาไปทำรางงานส่งอาจารบ์คะ

กิตติยา

ขอความเห็น คำตอบของข้อความนี้หน่อยนะคะ

ร้านขายของชำทุกร้านต้องเสียภาษี ภงด.94

หรือคะ

จู่จู่ก็มาสำรวจยืนแบบสำรวจให้และบอกให้จ่าย

จำนวนเงิน 300 บาท  ถ้าไม่จ่ายต้องไปจ่ายเองที่สรรพกรเขตปากเกร็ด 1

และทำไม สรรพกรเขตปากเกร็ด มาสำรวจมากแค่ร้านค้าบางแห่ง ละคะ

ร้านไหนได้รับก็ต้องเสีย และร้านอื่น ๆ ละคะ

ทั้งที่รายได้ไม่ได้มากมายสักเท่าไร

และถ้าร้านไหนไม่เสียก็สบายไปสิ

ช่วยตอบหน่อยนะคะ ต่อนข้างด่วนคะ

ขอความกรุณา

ดี

ขอสอบถามเพิ่มเติม

หากรายได้ไม่ถึงกำหนดที่ต้องเสียภาษี ต้องยื่นแบบหรือเปล่าค่ะ

boy

เปิดร้านเกมส์มาตั้งแต่ 1 พ.ค.51 ต้องเสียภาษีอย่างไรครับ

puffie

ทำไม ต้องเสียภาษี ภ.ง.ด90 และ ภ.ง.ด94 เสียอย่างใด อย่างหนึ่งได้หรือป่าว และ ภ.ง.ด.90 และ 94 แตกต่างกันอย่างไร อยากทราบมาก

ขอบคุณมากค่ะ

บอกกล่าว

ภงด.94 เป็นการประมาณการครึ่งปี

ส่วนภงด.90 เป็นการเสียปกติตอนสิ้นปีเหมือนต้องยื่นประมาณการณ์ ภงด.50 และภงด.51 ค่ะ

kkk

โทรเลยค่ะ  02-2728000   rd call center ตอบคำถามดีค่ะ

อ้อ

ลืมยื่นภาษีครึ่งปีทำอย่างไรครับ

A

การหักคชจ.ของเงินได้พึงประเมิน40(7)กฎหมายได้กำหนดไหมว่าต้องไม่เกินเท่าไร

อรวีร์

แนะนำ    จร้า

โปรแกรมบัญชี      

ใช้ฟรี          ไม่จำกัดระยะเวลา, ฐานข้อมูล, ขนาดข้อมูล, ไม่มีล็อค ฯลฯ    ที่ ..

www.smlsoft.com">http://www.smlsoft.com

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.106 วินาที กับ 22 คำสั่ง