www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ค่าอบรมสัมนา

(1/1)

cc:
บริษัทฯเป็นโรงเรียนสอนศิลปการแสดง มีบริษัทในเครือหลายบริษัท  ในแต่ละเดือนมีการอบรมครูผู้สอน เป็นประจำ    โดยจ้างคณะบุคคลมาฝึกอบรมให้ความรู้แก่ครู         โดยคิดค่าอบรมเป็นรายคน อยากทราบว่าค่าอบรมดังกล่าว จะได้สิทธิพิเศษในการนำมาลงรายจ่ายเพิ่มขึ้น 200% หรือไม่ อย่างไร

        ถ้าไม่ได้กรุณาบอกด้วยว่าต้องทำอย่างไรจึงจะเข้าข่ายเพราะ มีค่าใช้จ่ายตัวนี้อยู่มาก  และต้องทำเอกสาร

อะไรประกอบการนี้เพื่อเป็นหลักฐานให้สรรพากรตรวจ

007:
ลอกมาจากคำตอบของคุณ town นะครับ

 http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=2863&c=act







ตามพระราชกฤษฎีกาออกตามความในประมวลรัษฎากรว่าด้วยการยกเว้นรัษฎากร (ฉบับที่ 437) พ.ศ. 2548

http://www.rd.go.th/publish/29513.0.html



ดูมาตรา 4 ให้ยกเว้นภาษีเงินได้ตามส่วน 3 หมวด 3 ในลักษณะ 2 แห่งประมวลรัษฎากร ให้แก่บริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล ดังต่อไปนี้



(1) สำหรับเงินได้เป็นจำนวนร้อยละร้อยของรายจ่ายที่ได้จ่ายไปเป็นค่าใช้จ่ายในการส่งลูกจ้างของบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลนั้นเข้ารับการศึกษาหรือฝึกอบรมในสถานศึกษาหรือสถานฝึกอบรมฝีมือแรงงานที่ทางราชการจัดตั้งขึ้นหรือที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังประกาศกำหนดในราชกิจจานุเบกษา



(2) สำหรับเงินได้เป็นจำนวนร้อยละร้อยของรายจ่ายที่ได้จ่ายไปเป็นค่าใช้จ่ายในการฝึกอบรมให้แก่ลูกจ้างของบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลนั้น ทั้งนี้ ตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่อธิบดีกรมสรรพากรประกาศกำหนด



สรุป ถ้าชำระก่อนวันที่ 19 ตุลาคม 2548 จะหักเป็นรายจ่ายเพิ่มได้เพียงร้อยละ 50 แต่หากชำระตั้งแต่วันที่ 19 ตุลาคม 2548 จะหักเป็นรายจ่ายเพิ่มได้ร้อยละ 100 แต่ทั้งนี้ต้องเป็นไปตามเงื่อนไขในประกาศฉบับนี้นะครับ หากไม่เข้าเงื่อนไข ก็ลงเป็นรายจ่ายได้ตามปกติ ไม่ได้รับสิทธิพิเศษในการหักเป็นรายจ่ายเพิ่มครับ  

007:
ดูกระทู้เพิ่มครับ



 http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=2831&c=act

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม