สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 14/12/2018 07:37:22 AM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเดือนกรรมการ  (อ่าน 12482 ครั้ง)

จี

• บุคคลทั่วไป
เงินเดือนกรรมการ
« เมื่อ: 19/03/2012 01:05:53 PM »

กรณี เป็นกรรมการบริษัท จำเป็นต้อง จ่ายเป็นเงินเดือนหรือไม่ ไม่อยากทำเป็นรูปเงินเดือน เนื่องจากต้อง เกี่ยวเรื่องประกันสังคม มีวิธีอย่างอื่นหรือไม่ ที่จะใช้เป็นรายจ่ายบริษัทได้ และหากทำลักษณะ จ่ายค่านายหน้าให้กรรมการ แต่ ต่อไป กรรมการ มีรายได้จากอย่างอื่น เช่น ดอกเบี้ย รับ จากหุ้นกู้  ส่วนตัวของ กรรมการ เอง มีผลกระทบต่อ การเสียภาษีบุคคลธรรมดาหรือไม่ ช่วย ตอบให้ด้วย  ขอแสดงควมนับถือ

town

« ตอบ #1 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ผมก็ไม่แน่ใจนะ  แต่ผมคิดว่า

1.  ไม่จำเป็นต้องจ่ายผลตอบแทนในรูปของเงินเดือนครับ  อาจจะจ่ายเป็นเงินประจำตำแหน่งก็ได้ครับ  ซึ่งกำหนดจ่ายปีละ 2 ครั้งเป็นต้น

2.  จ่ายเป็นค่านายหน้า  ก็จะต้องดูครับว่า  เกี่ยวข้องกับการประกอบกิจการหรือไม่  เพราะถ้าไม่เกี่ยวเป็นผม  ผมก็ไม่ใช้ชื่อนี้ครับ  กลัวเจ็บตัวเพราะอาจจะถูกท่าน.. สรรพากรมองว่าเป็นรายจ่ายต้องห้าม

3.  ไม่ว่าจะใช้ชื่ออะไร  เมื่อเป็นรายจ่ายของกิจการ  ส่วนใหญ่แล้วก็จะต้องถือเป็นเงินได้ของบุคคลธรรมดาด้วยครับ  ดังนั้นหากกรรมการท่านนี้มีเงินได้หลายทางก็จะต้องนำเงินได้ทุกทางมารวมคำนวณเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาด้วยครับ

007

« ตอบ #2 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

- กรรมการ ถ้าทำงานให้บริษัทไม่เต็มเวลา ก็ให้คิดเป็นค่าที่ปรึกษาไป

- กรรมการ ถ้ามีการปรึกษาคนอื่นด้วยเพื่อการบริหาร ก็ชวนคนนั้นไปเปิดคณะบุคคล เพื่อรับเงินค่าที่ปรึกษาจากบริษัท จะได้ไม่ต้องนำเงินได้มารวมเป็นของบุคคลธรรมดา

- อย่าลืมศึกษาเรื่องปลีกย่อยเกี่ยวกับ คณะบุคคล (พิมพ์คำว่า "คณะบุคคล" ในกล่อง SEARCH ได้เลยครับ หรือคลิ๊กที่  www.avaccount.com/wb/search.php?c=act&search=คณะบุคคล ">http://www.avaccount.com/wb/search.php?c=act&search=คณะบุคคล )

ตะวัน

« ตอบ #3 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

เราได้รับเมล์จากเพื่อนว่าประกันสังคมไม่ยอมรับกรรมการทำประกันสังคม แต่ยังไม่ทราบเหตุผล เนื่องจากมีการเคลมค่าคลอดบุตรแล้วถูกปฏิเสธ เรากำลังติดตามข่าวอยู่ถ้ามีความคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบ เพราะเราก็ให้กรรมการทำประกันสังคมเหมือนกัน

007

« ตอบ #4 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ผมว่า ถึงแม้จะไม่ได้ทำงาน ก็สามารถยื่นเข้าประกันสังคมตนเองได้นะ  แต่เรื่องเคลมนี่ ถ้าเข้าปกส.ยังไม่ถึง 6 ด. เค้าจะไม่จ่ายให้นะ

ผมรอข่าวอัพเดทจากคุณตะวันแล้วกันนะ

ขอบคุณครับ

ยายชบา

« ตอบ #5 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

มาตรา ๕  ในพระราชบัญญัตินี้

“ลูกจ้าง” หมายความว่า ผู้ซึ่งทำงานให้นายจ้างโดยรับค่าจ้าง ไม่ว่าจะเรียกชื่ออย่างไร แต่ไม่รวมถึงลูกจ้างซึ่งทำงานเกี่ยวกับงานบ้านอันมิได้มีการประกอบธุรกิจรวมอยู่ด้วย

“นายจ้าง” หมายความว่า ผู้ซึ่งรับลูกจ้างเข้าทำงานโดยจ่ายค่าจ้างและให้หมายความรวมถึงผู้ซึ่งได้รับมอบหมายให้ทำงานแทนนายจ้าง ในกรณีที่นายจ้างเป็นนิติบุคคลให้หมายความรวมถึงผู้มีอำนาจกระทำการแทนนิติบุคคลและผู้ซึ่งได้รับมอบหมายจากผู้มีอำนาจกระทำการแทนนิติบุคคลให้ทำการแทนด้วย

เพราะกรรมการมีสถานะเป็นนายจ้าง ตาม พรบ.มาตรา5 ข้างต้น ไง เห็นว่าส่วนที่นำส่งไปให้เอาหลักฐานเพื่อรับเงินคืนด้วยหล่ะ

หรือเปล่าน้า

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.103 วินาที กับ 22 คำสั่ง