สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 20/05/2019 01:23:59 PM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเปิดบริษัท  (อ่าน 2969 ครั้ง)

เด็กใหม่

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งเปิดบริษัท
« เมื่อ: 19/03/2012 01:05:53 PM »

เป็นบริษัทเปิดใหม่มีพนักงาน 1 คน ขอเรียนถามเรื่องการจ่ายเงินเดือนแต่ไม่มีการจ่ายค่าประกันสังคมไม่ทราบว่าจะได้มั้ยค่ะ

007

« ตอบ #1 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ไม่ได้ครับ ถ้ามีการจ่ายเงินเดีอน หรือมีลูกจ้างตั้งแต่ 1 คนขึ้นไป ก็ต้องเข้าประกันสังคม และต้องชำระค่าประกันสังคมครับ

แต่ถ้าพนักงานไม่ได้ทำงานเต็มเวลา  ท่านสรรพากรแนะว่า ให้เป็นการจ่ายเป็นค่าที่ปรึกษา แล้วไม่ต้องเข้าประกันสังคมครับ

ตะวัน

« ตอบ #2 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

บทลงโทษนายจ้างที่ไม่ปฏิบัติ ตามพระราชบัญญัติประกันสังคม (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2537

นายจ้างผู้ใดมีเจตนาไม่ยื่นแบบรายการแสดงรายชื่อผู้ประกันตน อัตราค่าจ้างและข้อความอื่นตามที่กำหนด ต่อสำนักงานประกันสังคมภายใน 30 วัน นับแต่วันที่ลูกจ้างนั้นเป็นผู้ประกันตน หรือไม่แจ้งเป็นหนังสือขอเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขเพิ่มเติมข้อความในแบบรายการที่ได้ยื่นไว้ต่อสำนักงานประกันสังคม ให้ตรงกับข้อเท็จจริงภายในวันที่ 15 ของเดือนถัดไป จากเดือนที่มีการเปลี่ยนแปลง ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

นายจ้างผู้ใดมีเจตนาไม่จัดทำทะเบียนผู้ประกันตน (ส.ป.ส. 6-07) และนายจ้างกรอกแบบแสดงเงินสมทบ(ส.ป.ส. 1-10)ไม่ถูกต้อง ครบถ้วน พนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจสั่งให้นายจ้างกรอกแบบรายการดังกล่าว ให้ถูกต้อง ครบถ้วน หากนายจ้างไม่ปฏิบัติตาม มีความผิดฐานขัดคำสั่งของพนักงานเจ้าหน้าที่ ต้องระวางโทษ จำคุก ไม่เกิน 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

โทษถึงติดคุกเชียวนา

town

« ตอบ #3 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

เป็นผมผมก็ไม่ยื่นประกันสังคมครับ  เมื่อมีการถูกตรวจสอบก็จะอธิบายกับทางเจ้าหน้าที่ประกันสังคมว่า  เขาเป็นญาติกับทางคุณแม่  จึงไม่ได้มีนิติสัมพันธ์ในฐานะลูกจ้าง - นายจ้าง  จึงไม่เข้าเงื่อนไขของการเข้าประกันสังคมครับ  ( แต่เขาต้องชี้แจงให้ตรงกับที่เราพูดนะครับ  ว่าเป็นญาติกัน  ช่วงนี้ก็มาช่วยทำงานให้ )

เด้กใหม่

« ตอบ #4 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ขอบคุณมากค่ะ

ตะวัน

« ตอบ #5 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

อืม เข้าใจคิดแฮะ

สงสัยจังครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ขอโทษนะครับ ผมว่าถ้าจ่ายเป็นเงินเดือน ถึงชี้แจงว่าเป็นญาติก็ไม่น่ารอดนะครับ เพราะปกติบริษัทเล็กๆก็เป็นระบบครอบครัวอยู่แล้วนี่ครับ

town

« ตอบ #7 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

เมื่อก่อนผมก็เข้าใจไม่ถูกต้องเหมือนกันครับ  แต่หลังจากการได้พูดคุยกับทางเจ้าหน้าที่ประกันสังคม  จึงทำให้ทราบว่า  การจะขึ้นทะเบียนประกันสังคมนั้น  กฏหมายกำหนดให้เฉพาะลูกจ้าง  ดังนั้นหากเป็นสามีภรรยา  หรือเป็นตัวเจ้าของกิจการเอง  ก็ไม่ต้องขึ้นทะเบียนเพราะกฏหมายเน้นคุ้มครองลูกจ้างเป็นหลักครับ  ซึ่งเจ้าหน้าที่ประกันสังคมชี้แจงว่า  ให้ดูนิติสัมพันธ์เป็นหลักครับ  หากไม่มีนิติสัมพันธ์ในฐานะนายจ้าง - ลูกจ้าง  ก็ไม่ต้องเข้าประกันสังคมคร๊าบ

มีข้อสงสัยต้องการสอบถามเชิญที่ประกันสังคมครับ

www.sso.go.th/">http://www.sso.go.th/

สงสัยจังครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ขอบคุณ คุณtown มากครับ

007

« ตอบ #9 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

*  *  *  กระทู้นี้ ดีมากๆ  เกี่ยวกับประกันสังคม  *  *  *

www.avaccount.com/wb/show.php?No=3138&c=act">http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=3138&c=act

แนน

« ตอบ #10 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

อยากทราบว่าทำไมตอนนี้การส่งเงินประกันสังคมถึงไม่คิดจากฐานเงินเดือน แต่คิดจากรายได้อื่นๆของพนักงานด้วยดิฉันเงินเดือนไม่ถึง15,000บาท แต่ได้เงินเดือน+รายได้อื่นแล้วเกิน 15,000บาท กลับถูกคิดค่าประกันสังคม 750บาทเท่ากับพนักงานที่ฐานเงินเดือน 15,000บาทเลย

แนน

« ตอบ #11 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ดิฉันคิดว่าไม่ยุติธรรมกับพนักงานที่มีรายได้น้อยแต่ต้องจ่ายประกันสังคมมากเท่ากับคนที่มีรายได้15,000บาทขึ้นไป อย่างนี้ถือว่าเป็นความโชคร้ายของพนักงานที่มีรายได้น้อยแต่ต้องจ่ายประกันสังคมเยอะหรือเปล่าค่ะ ไม่เข้าใจโทรไปเช็คกับสายด่วน1506 ก็ไม่สามารถตอบได้ว่าทำไมต้องคำนวณรายได้อื่น+กับฐานเงินเดือน เพื่อนำมาจ่ายเงินประกันสังคม 5% และตอบไม่ได้ว่ารายได้อื่นๆนั้นมีหลักเกณฑ์อย่างไรอยู่ที่การพิจารณาของผู้ใหญ่ในสำนักงานประกันสังคมเท่านั้น อย่างนี้ถ้าจะให้ยุติธรรมบริษัทก็ต้องจ่ายฐานเงินเดือนพนักงานเท่ากันทั้งหมดทุกตำแหน่งจะได้จ่ายค่าประกันสังคมแค่750บาทต่อเดือนเท่ากันใช่หรือไม่ช่วยตอบให้เคลียร์หน่อยนะคะ เคยมีพนักงานประกันสังคมพูดว่าเงินเข้าสำนักงานประกันสังคมน้อยจึงต้องเรียกเก็บค่าประกันสังคมโดยอ้างอิงกับการจ่ายภาษีส่วนบุคคลขอให้อธิบดีสำนักงานประกันสังคมช่วยให้ความเป็นธรรมกับแรงงานที่มีรายได้น้อยด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.1 วินาที กับ 22 คำสั่ง