www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

รับทำบัญชี

(1/2) > >>

จอย:
ถ้ากรณีรับทำบัญชีและมีเงินเดือนด้วยทุกเดือน แบบนี้จะต้องยื่นแบบอะไร และต้องยื่น ครึ่งปีหรือไม่

อ้วน:
1.  หลักการพิจารณาจะดูครับว่า ระหว่างเจ้าของกับผู้ทำงานให้มีความสัมพันธ์กันในลักษณะใด เช่น

1.1  ถ้ามีความสัมพันธ์ในฐานะนายจ้างกับลูกจ้าง เงินที่ได้รับก็จะถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 1 )



1.2  แต่ถ้าไม่ได้มีความสัมพันธ์ในฐานะนายจ้างกับลูกจ้าง เงินที่ได้รับจากค่าทำบัญชี ก็จะถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 6 )



2.  ถ้าเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 1 )  และไม่มีเงินได้ประเภทอื่น  กลางปีไม่ต้องยื่นแบบครับ  แต่ปลายปีให้ยื่นแบบ ภงด.91 ครับ



แต่ถ้ามีเงินได้ตามมาตรา 40 ( 6 )  ก็จะต้องยื่นภาษีปีละ  2  ครั้งคือ  กลางปี  ตามแบบ  ภงด.94 และปลายปี คือ ภงด.90  ครับ



ใหศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาได้ที่

http://www.rd.go.th/publish/309.0.html



3.  รบกวนลองอ่านกระทู้เลขที่  00301 และ 00302

http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=301&c=act



http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=302&c=act

ก้อย:
แล้วจะยื่นอย่างไร มีเงินเดือน ทุกเดือน เดือนละ 35000 และรับทำรับบัญชี ลูกค้าจ่ายเดือนละ 2000 จะประเมินครึงปีอย่างไร คะ ช่วยอธิบายหน่อย

อ้วน:
1.  เงินเดือนที่ได้รับทุกเดือน  จำนวน  35,000 บาท ถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 1 )  ส่วนรายได้จากการรับทำบัญชี  เดือนละ  2,000 บาท ถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 6 ) ครับ



2.  เมื่อเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 6 )  กฏหมายก็กำหนดในยื่นตามแบบ  ภ.ง.ด. 94  ซึ่งเป็นแบบแสดงการยื่นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครึ่งปีสำหรับผู้มีเงินได้พึงประเมินเฉพาะประเภทที่ 5,6,7 และ 8  ภายในเดือนกรกฎาคม - กันยายน ของปีภาษีนั้น



3.  วิธีการคำนวณภาษีเงินได้ครึ่งปีในกรณีนี้



เงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40 ( 6 ) = 2,000 * 6 =  12,000

หัก ค่าใช้จ่ายตามที่กฎหมายกำหนด ( เหมา 30% ) =  3,600

เงินได้หลังจากหักค่าใช้จ่าย =  12,000 - 3,600  =  8,400



หัก ค่าลดหย่อนต่าง ๆ (ไม่รวมค่าลดหย่อนเงินบริจาค) ตามที่กฎหมายกำหนด  =  30,000

เหลือเงินได้หลังจากหักค่าลดหย่อนต่าง ๆ  =  8,400 - 30,000  = ( 0 )

 

หัก ค่าลดหย่อนเงินบริจาค ไม่เกินจำนวนที่กฎหมายกำหนด  =  xxxx



เหลือเงินได้สุทธิ  =  ( 0 ) - xxxx  =   ( 0 )

 

ถ้ามีเงินได้สุทธิคงเหลือก็นำไปคำนวณภาษีตามอัตราภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา  แต่ในกรณีนี้ไม่มีเงินได้คงเหลือเนื่องจากหักลดหย่อนแล้ว  ค่าลดหย่อนมากกว่าเงินได้จึงไม่มีภาษีต้องชำระครับ

 

 

 

เจน:
เอ ไม่ได้ยื่นรวมกับเงินเดือนแล้วยื่น ภงด 90 เหรอคะ แล้วเงินได้ที่ได้รับจากการทำบัญชี สรรพากรเคยให้เราคิดเป็นเงินได้ตาม ม.40(2) แต่คุณอ้วนตอบเป็นม.40(6) จะมีข้อแตกต่างกันอย่างไรคะ พอดีเมื่อ 3 ปีที่แล้วเคยถูกสรรพากรตรวจสอบอ่ะคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม