www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

จดทะเบียนบริษัทแล้วแต่ยังไม่ได้ขอมีเลขผู้เสียภาษี

(1/1)

ณัฎฐนันท์:
กรณีที่จดทะเบียนบริษัทแล้วแต่ไม่ได้ไปขอมีเลขผู้เสียภาษีภายในกำหนด(เลยมา2ปี)อยากทราบว่าถ้าจะไปขอตอนนี้ต้องเสียค่าปรับอะไรบ้าง ประมาณร้อยละเท่าไร?และอยากจะขอเปลี่ยนแปลงที่อยู่บริษัทกับตัวกรรมการด้วย? ไม่ทราบว่าจะต้องทำอะไรก่อนดี

อ้วน:
1.  ผู้มีหน้าที่เสียภาษีเงินได้นิติบุคคล  ต้องขอมีหมายเลขประจำตัวผู้เสียภาษีภายใน 60 วัน นับแต่วันที่ได้จดทะเบียนเป็นนิติบุคคลไทย  



ตามมาตรา 3 ทวาทศ ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามประกาศที่ออกตามความในมาตรา 3 เอกาทศ ต้องระวางโทษ ปรับไม่เกินสองพันบาท

http://www.rd.go.th/publish/5951.0.html#mata3_12



2.  ให้ดำเนินการเปลี่ยนในส่วนของบริษัทครับ  เพราะในส่วนของกรรมการการเปลี่ยนแปลงที่อยู่ไม่กระทบกับทางบริษัทครับ



ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการจดทะเบียนเปลี่ยนแปลงกับทางกรมพัฒนาธุรกิจการค้าได้ที่

http://www.dbd.go.th/thai/register/detail5_b.phtml

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม