สำนักงานบัญชี A&V - บอร์ดบัญชีและภาษี ติดตามเราได้ใน A&V Facebook Best view with best view with google chrome
  • 22/09/2019 12:50:49 PM
  • ยินดีต้อนรับ,สู่บอร์ดบัญชี : www.avaccount.com : บุคคลทั่วไป
Please login or register.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ถ้าท่านกำลังหาผู้สอบบัญชี เรารับตรวจสอบบัญชีโดยผู้สอบบัญชีรับอนุญาต

หนังสือพิมพ์ ThaiCPD
โฆษณาเชิญประชุม 100 บาท
http://www.thaicpd.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เงินค่าตรวจสุภาพ  (อ่าน 6515 ครั้ง)

จอย

• บุคคลทั่วไป
เงินค่าตรวจสุภาพ
« เมื่อ: 19/03/2012 01:05:53 PM »

ค่าเงินค่าตรวจสุภาพให้หัวหน้า แผนก 7 ท่าน แบยนี้สามารถบันทึกเป็นค่าใช้จ่ายได้หรือไม่ และ ต้องบันทึกรายได้พนักงานคำนวณภาษีหรือไม่

อ้วน

« ตอบ #1 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ตามความเห็นส่วนตัวของผม  ในกรณีนี้ผมมองว่า

1.  ถ้ามีการกำหนดเป็นสวัสดิการพนักงาน  และไม่เลือกปฏิบัติ  พนักงานทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน  ค่าตรวจสุขภาพที่ให้กับลูกจ้างตามที่จ่ายจริง  โดยมีหลักฐานประกอบการจ่ายเงิน  ด้านนายจ้างถือเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิได้ไม่ต้องห้ามครับ  

แต่ถ้าเป็นการเลือกปฏิบัติ  ผมก็มองว่าเป็นรายจ่ายต้องห้าม  เนื่องจากเป็นการให้โดยเสน่หาครับ

2.  ด้านพนักงานถือเป็นประโยชน์ส่วนเพิ่มที่ได้รับจากหน้าที่การงาน  พนักงานของบริษัทฯ จะต้องนำผลประโยชน์ส่วนเพิ่มด้งกล่าวมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้

จอย

« ตอบ #2 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ถ้าพนักงานตรวจสุขภาพแล้วบิลใส่เป็นชื่อพนักงาน ไม่ใช่ชื่อที่อยู่บริษัท แบบนี้ เป็นค่าใช้จ่ายได้ไหม ถ้าไม่ได้จะทำอย่างไรดี

และถ้าไม่อยู่ในกฏระเบียบพนักงาน จะทำอย่างไร ดี เพราะต้องการบันทึกเป็นค่าใช้จ่าย

ช่วยด้วย

อ้วน

« ตอบ #3 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ตามความเห็นส่วนตัว  ถ้าจะลงเป็นรายจ่ายในทางภาษี  ก็ควรต้องกำหนดเป็นสวัสดิการพนักงาน  แต่ถ้าไม่ได้กำหนด  ในทางปฏิบัติก็ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า  พนักงานทุกคนได้รับสิทธิในกรณีเท่าเทียมกันทุกคน  โดยไม่มีการเลือกปฏิบัติ  และปีถัดไปก็ให้กำหนดลงเป็นสวัสดิการพนักงานครับ  แต่ถ้าพิสูจน์ไม่ได้ก็ให้ลงเป็นรายจ่ายในทางบัญชี แล้วบวกกลับในทางภาษีครับ

จอย

« ตอบ #4 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

แต่ถ้าฝ่ายบริหารไม่ต้องการลงในสวัสดิการพนักงาน แต่จะทำ Memo แจ้ง ว่าหัวหน้าแผนกสามารถเปิดค่าตรวจสุขภาพได้ แบบนี้ได้หรือไม่ ช่วยหาทางแก้ไขให้ด้วย  ขอบคุณมาก

town

« ตอบ #5 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

การทำ Memo แจ้ง  ยากต่อการพิสูจน์  ซึ่งผมมองว่าทางสรรพากรเองก็คงไม่ยอมรับการทำ Memo แจ้ง  เพราะเป็นการยากในการพิสูจน์  อีกทั้งอาจจะเกิดการเลือกปฏิบัติก็ได้  ซึ่งตามข้อมูลของคุณจอย  ผมเห็นว่าเฉพาะหัวหน้าแผนกสามารถเปิดค่าตรวจสุขภาพได้  ดูแล้วเป็นการเลือกปฏิบัติ  ดังนั้นก็ให้อยู่ในรูปของเงินพิเศษไปเลยครับ  และให้ผู้ที่ได้รับรวมคำนวณเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา  และทางบริษัทก็อย่าลืมคำนวณภาษีหัก ณ ที่จ่ายด้วยครับ ( ถ้าถึงเกณฑ์ )

จอย

« ตอบ #6 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

อย่างไรหรือค่ะ เงินพิเศษ จะบันทึกเป็นค่าใช้จ่ายอะไร และหัก ณ ที่จ่ายได้เท่าไร ค่ะ

ช่วยตอบด่วน ขอบคุณมากค่ะ

อ้วน

« ตอบ #7 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

ผมเข้าใจว่า  เป็นประโยชน์ส่วนเพิ่มจากหน้าที่การงาน  เช่น  ค่าน้ำมันรถ  ,  เงินช่วยเหลือค่าที่พัก , เบี้ยขยันและสินน้ำใจ , เบี้ยประชุม , เงินประจำตำแหน่ง เป็นต้น และให้ถือรวมคำนวณเป็นเงินได้ของบุคคลที่ได้รับ  เพื่อคำนวณหักภาษี ณ ที่จ่าย แล้วนำส่งตามแบบ ภงด.1  และผู้ที่ได้รับก็อย่าลืมยื่นรวมเพื่อคำนวณเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาปลายปีด้วยครับ

จอย

« ตอบ #8 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

คือว่าอย่างไร ค่ะ ค่าตรวจสุขภาพ หัวหน้า แผนก สามารถ นำมาเป็นค่าใช้จ่ายได้หรือไม่ ถ้า ไม่อยู่ในกฎระเบียบ และ ถ้าอยู่ในกฎระเบียบ

จะต้อง ยื่น ภงด 1 หรือไม่

ช่วยอธิบายอีกครั้ง

จอย

« ตอบ #9 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

คือว่าถ้าลงใน กฎระเบียบบริษัท สามารถ บันทึกเป็นค่าใช้จ่ายได้ และ ไม่ต้องนำมาคำนวณเสียภาษี เงินได้ใช่ไหม

แล้วถ้าเราหัก ภงด 1 แต่เราไม่ลงในกฎระเบียบ เราจะนำมาบันทึกค่าใช้จ่าย จะทำอย่างไรดี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

คุณอ้วน

อ้วน

« ตอบ #10 เมื่อ: 18/03/2012 12:03:13 PM »

1.  ถ้าไม่อยู่ในกฏระเบียบของกิจการ  ผมก็มองว่าเป็นรายจ่ายต้องห้าม เนื่องจากเป็นการให้โดยเสน่หาครับ  แต่ถ้าจะให้เป็นรายจ่ายของกิจการ  ก็ให้ระบุว่าเป็นประโยชน์ส่วนเพิ่มจากหน้าที่การงาน  ด้านนายจ้างถือเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิได้ไม่ต้องห้ามครับ   และทางด้านผู้ที่ได้รับให้นำมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา  ส่วนในเรื่องของชื่อบัญชี  จะใช้ว่า " ค่าตรวจสุขภาพ " ก็ได้ครับ  

2.  แต่ถ้ามีกฏระเบียบกำหนดไว้อย่างชัดเจน  และไม่เป็นการเลือกปฏิบัติ พนักงานทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน ค่าตรวจสุขภาพที่ให้กับลูกจ้างตามที่จ่ายจริง โดยมีหลักฐานประกอบการจ่ายเงิน ด้านนายจ้างถือเป็นรายจ่ายในการคำนวณกำไรสุทธิได้ไม่ต้องห้ามครับ

ส่วนทางด้านลูกจ้างนั้น  ตามความเห็นส่วนตัว " ค่าตรวจสุขภาพ "  ไม่เข้าข่ายยกเว้นตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 126 (พ.ศ. 2509)  ข้อ 2  (4) เงินได้ส่วนที่เป็นค่ารักษาพยาบาลที่นายจ้างจ่ายให้ หรือจ่ายแทนลูกจ้าง

www.rd.go.th/publish/2502.0.html">http://www.rd.go.th/publish/2502.0.html

ผมจึงมองว่าด้านพนักงานถือเป็นประโยชน์ส่วนเพิ่มที่ได้รับจากหน้าที่การงาน พนักงานของบริษัทฯ จะต้องนำผลประโยชน์ส่วนเพิ่มด้งกล่าวมารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีเงินได้ครับ

+ ตอบด่วน

อบรมบัญชี CPD Online เก็บชั่วโมง CPD ได้
เก็บชั่วโมงผู้ทำบัญชี/ผู้สอบบัญชีได้ 7 ชั่วโมง หลักสูตรละ 500 บาท
ที่ www.thaicpdonline.com
PROMOTION ตอนนี้ไม่มีนะครับ

| สำนักงานบัญชี A&V |
| รับทำบัญชี | อบรมบัญชี Online | ตรวจสอบบัญชี | วางแผนภาษีอากร | วางระบบบัญชี |
| บริการด้านกฎหมายและทนายความ | การจัดตั้งบริษัท | การเลิกบริษัท | บริการจดทะเบียน |
| รับจัดหาพนักงานบัญชี | รับสมัครพนักงาน |
| โปรแกรมบัญชี EXPRESS | รับทำลายเอกสารบัญชี |
ติดต่อเรา
| A&V คือใคร | ติดต่อเรา | ลูกค้าของเราบางส่วน | แผนที่บริษัท |

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.098 วินาที กับ 22 คำสั่ง