www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

คำนวณภาษี

(1/1)

thipach:
นายบรรพตและนางภาวิณีสามีภรรยาอยู่ร่วมกันตลอดปีภาษี 2552 ทั้งสองมีบุตรด้วยกัน 5 คน โดยมีบุตร เกิด พ.ศ.2513,2515,2519,2520,และ 2525 ตามลำดับ บุตรคนสุดท้องกำลังศึกษาอยู่ในระดับปริญญาโทในมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงในประเทศไทย รายละเอียดที่เกี่ยวข้องกับการคำนวณภาษีของทั้งคู่เป็นดังนี้

นายบรรพต

-ได้ทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งได้รับเงินเดือนๆละ25000 บาท หลังจากได้ทำงานมา 15 ปี ได้ตัดสินใจลาอออกในวันที่ 31 ธันวาคม 2552 ได้รับบำเหน็จจากบริษัท 500000 บาท บริษัทได้หักภาษี ณ ที่จ่ายสำหรับรายได้ทั้งปีไว้ 12000 บาท จ่ายค่าประกันสังคม 9000 บาท

-ได้รับค่าลิขสิทธิ์จากการเขียนหนังสือ 80000 บาท

-ได้รับเงินปันผลจากบริษัทที่ตั้งขึ้นตามกฏหมายไทย 140000 บาท ถูกหักภาษีไว้ ณ ที่จ่าย 14000 บาท โดยบริษัทที่จ่ายปันผลเสียภาษีในอัตราร้อยละ 30

-ได้รับดอกเบี้ยจากเงินฝากประจำ 150000 บาท

-บริจาคเงินไห้แก่สภากาชาดไทย 120000 บาท

-จ่ายดอกเบี้ยเงินกู้ยืมซื้อบ้าน 120000 บาท

-ได้นำบิดามาอุปการะเลี้ยงดู โดยบิดามีอายุ 62 ปี บิดาได้รับค่าเช่าที่นาเดือนละ 3000 บาท

-ทำประกันชีวิตไว้กับบริษัทที่ประกอบกิจการในประเทศไทย อายุกรมธรรม์ 12 ปี จ่ายค่าเบี้ยประกันปีละ 60000 บาท

นางภาวิณี

-ทำงานเป็นพนักงานบัญชีของบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งได้รับเงินเดือนๆละ18000 บาท บริษัทได้หักภาษี ณ ที่จ่าย ไว้เดือนละ 400 บาท จ่ายเงินสมทบเข้ากองทุนประกันสังคม เดือนละ 750 บาท

-รับทำบัญชีที่บ้านได้รับค่าบริการจากการรับทำบัญชีเดือนละ 15000 บาท ถูกหักภาษีไว้ 3 % จากเงินค่าจ้าง

-ได้รับค่าเช่าบ้านเดือนละ 5000 บาท

-ทำประกันชีวิตไว้กับบริษัทที่ประกอบกิจการในประเทศไทย อายุกรมธรรม์ 8 ปี จ่ายค่าเบี้ยประกันปีละ 20000 บาท

-อุปการะเลี้ยงดูมารดาอายุ 64 ปี ไม่มีเงินได้ในปีภาษีนี้

-บริจาคเงินให้สมาคมศิษย์เก่าของโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งที่จบการศึกษามา 40000 บาท

คำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครึ่งปีและสิ้นปีของนายบรรพตและนางภาวิณี โดยนางภาวิณีประสงค์จะแยกยื่นภาษี



รบกวนช่วยคำนวณภาษีให้หน่อยนะค่ะ เพราะหนูจะนำไปเป็นแนวคิด ว่าจะต้องคำนวณภาษีอย่างไร ไม่รู้ว่าจะสอบถามใครดี

ลองทำดูแล้วจะมันก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร ช่วยแนะนำและคำนวณให้หน่อยนะค่ะ จักขอบคุณยิ่ง

thipach:
จากที่หนูคำนวณได้ดังนี้ ช่วยดูให้หน่อยนะค่ะว่าถูกต้องหรือเปล่า

วิธีทำ

คำนวณเภาษีครึ่งปีของนายบรรพต

ไม่ต้องเสียภาษีครึ่งปีเนื่องจากไม่ได้มีเงินได้ ใน 40 (5)-(

คำนวณภาษีสิ้นปีของนายบรรพต

เงินได้จากเงินเดือนตลอดปี 25000*12 = 300000

เงินได้จากการรับค่าลิขสิทธิ์ = 80000

เงินได้จากเงินปันผล = 140000

เครดิตภาษีปันผล 140000*30/100-30 = 60000

รวมเงินได้ = 580000

หักค่าใช้จ่าย 40 % = 60000

คงเหลือเงินได้หลังหักค่าใช้จ่าย = 520000

เงินได้จากดอกเบี้ยเงินฝากประจำ = 150000

เงินได้สุทธิ = 670000

เงินได้จากบำเหน็จ 25000*15 = 375000

หักค่าใช้จ่ายส่วนแรก 7000*15 = 105000

คงเหลือหักค่าใช้จ่ายส่วนแรก = 270000

หักค่าใช้จ่ายส่วนที่2 270000*50/100 = 135000

วมหักค่าใช้จ่าย 105000+135000 = 240000

เงินบำเหน็จที่ได้รับจริงหักค่าใช้จ่าย 500000-240000 = 260000

รวมเงินบำเหน็จและเงินได้หลังหักค่าใช้จ่าย 670000+260000 = 930000

หักค่าลดหย่อน

ผู้มีเงินได้ = 30000

ดอกเบี้ยเงินกู้ยืมซื้อบ้าน 120000 หักได้แค่ = 100000

เงินสมทบประกันชีวิต = 9000

เบี้ยประกันชีวิต = 60000

รวมค่าลดหย่อนแต่ยังไม่รวมค่าลดหย่อนจากการบริจาค = 199000

เงินสุทธิก่อนหักเงินบริจาค 910000-199000 = 711000

หักเงินบริจาค (เท่าที่จ่ายจริงแต่ไม่เกินร้อยละ10%ของ) 711000 = 711000

เนื่องจากบริจาค 120000 เกินร้อยละ10 % ของ 711000 หักได้แค่ = 711000

เงินสุทธิหลังหักค่าใช้จ่ายค่าลดหย่อน 711000-71100 = 639900

ภาษีที่ต้องชำระ (150000 แรก ได้รับการยกเว้น) = 62980

หักภาษี ณ ที่จ่าย = 26000

ภาษีที่ต้องชำระสิ้นปี = 36980



วิธีทำ

คำนวณภาษีครึ่งปีนางภาวิณี

ไม่ต้องเสียภาษีครึ่งปีเนื่องจากเงินได้ไม่ได้อยู่มาตรา 40 (5)-(

คำนวณภาษีสิ้นปีของนางภาวิณี

เงินได้จากเงินเดือนตลอดทั้งปี 40 (1)+(2) = (18000+15000)*12 = 396000

หักค่าใช้จ่าย 40 % = 158400 หักได้แค่ = 60000

คงเหลือเงินได้ = 336000

เงินได้จากการให้เช่าบ้านตลอดปี 5000*12 = 60000

หักค่าใช้จ่าย 30 % = 18000

คงเหลือเงินได้ = 42000

รวมเงินได้หลังหักค่าใช้จ่าย = 378000

หักค่าลดหย่อน

ผู้มีเงินได้ = 30000

ค่าอุปการะเลี้ยงดูมารดา = 30000

เงินสมทบประกันสังคม 750*12 = 9000

รวมค่าลดหย่อน = 69000

เงินได้สุทธิหลังหักค่าใชจ่าย-ค่าลดหย่อน = 378000-69000 = 309000

คำนวณภาษี (150000 ได้รับการยกเว้น) = 15900

หักภาษี ณ ที่จ่าย 15900-10200 = 5700

ดังนั้นนางภาวิณีต้องชำระภาษีสิ้นปี = 5700 บาท



รบกวนช่วยพิจารณาให้หน่อยนะค่ะ ผิดถูกตรงไหนช่วยอธิบายให้ด้วยค่ะ

เพราะว่าหนูเพิ่งเรียนภาษี อยากทำความเข้าใจกับการเรียนภาษีให้ได้มากที่สุด ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

งง:
ลูกคนโต เกิด 2513 อายุก็ 39 แล้ว ตัวบรรพตน่าจะอายุ ซัก 60 แล้ว มีพ่อ อายุ 62 แปลกๆ

007:
โจทย์เก่ามากๆ

กมลทิพย์:
http://karaokenew.com

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม