www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

ขอคำแนะนะด้วยค่ะ

(1/2) > >>

แนน:
เป็นผู้ทำบัญชีอิสระ รับทำบัญชีให้บริษัทหนึ่ง เป็นบริษัทที่มีปัญหามากเอกสารไม่ยอมให้ ที่ให้มาก็ไม่ถูกต้องพอเราบอกว่าเอกสารไม่ถูกต้องเขาก็ยืนยันว่าเราต้องทำตามที่เขาต้องการให้ทำเป็นการทำให้เสียภาษีให้น้อยที่สุด เขาบอกว่าจ้างเราทำบัญชีแล้วเราต้องทำให้เขาเสียภาษีให้น้อยที่สุด แบบว่าไม่ฟังเราเลย ก็เลยต้องทำตามที่เอกสารเขาให้มา แต่ก็ไม่สบายใจกลัวโดนสรรพากรตรวจสอบ แต่เจ้าของบริษัทบอกว่าเขาจะรับผิดชอบเองจะไม่ให้เราต้องรับผิดชอบถ้าเกิดโดนตรวจสอบขึ้นมา อยากให้ท่านแนะนำให้ด้วยว่าจะทำเอกสารให้ทางเจ้าของบริษัทเซ็นดีไหมว่าเราได้แจ้งแล้วว่าเอกสารที่ให้มาไม่ถูกต้องไม่ใช่เราไม่บอกเพราะกลัวเขาจะกลับคำเมื่อโดนตรวจขึ้นมาจริงๆ ทำอย่างไรใหเราพ้นผิดไปกับเขาด้วย

ขอให้โชคดีเป็นของคุณ:
คุณแนน ไม่ควรรับงานนี้ตั้งแต่ต้น เพราะถ้าผู้ประกอบการไม่ให้ความสำคัญของงานด้านบัญชี คนที่ทำบัญชีให้ ก็ไม่มีประโยชน์ในสายตาสำหรับผู้ประกอบการ  ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาจริง ๆ ผู้ประกอบการก็โทษผู้ทำบัญชีอยู่ดี  อย่าไปเชื่อเลยค่ะว่าจะรับผิด  (เตรียมหูไว้ฟํงคำ.... ได้เลย)

ในปีปัจจุบัน อย่าไปรับงานเลยค่ะ เข้าใจว่ารายได้หายไป แต่ความเสี่ยงที่จะได้มา ก็ไม่คุ้มเลย

ส่วนคำถามที่ถาม ขอบอกว่า ไม่ม่ทางที่ผู้ประกอบการจะเซ็นเอกสารให้คุณ แต่จะกลับว่าคุณว่ากลัวเกินเหตุ

ส่วนที่ถ้าถูกตรวจขึ้นมา เอกสารที่จะให้เซ็น ไม่สามารถช่วยคุณได้เลย  เพราะเสมือนว่า คุณไม่มีจรรยาบรรณของผู้ทำบัญชี  

วรสรรค์:
เรียนคุณแนน และนักบัญชีทุกท่าน

เราควรทำหนังสือรับรองให้ผู้ประกอบการลงชื่อ

อาจจะไม่ใช่เป็นการป้องกันตัวเองอย่างเดียว

แต่เพื่อให้ผู้ประกอบการตระหนักต่อสิ่งที่รับรองด้วย

download ตัวอย่างหนังสือรับรอง ได้ที่นี่ครับ

http://www.avaccount.com/download/rep.doc

ขอให้โชคดีเป็นของคุณ:
อยากจริง ๆ แต่คุณแนนลองทำตามที่คุณวรสวรรค์แนะนำก็ได้นะค่ะ แต่ดิฉันโดนมาแล้ว จึงแจ้งมาเพื่อทราบ

ขอบคุณและขอให้ทุกอย่างไปด้วยดี

แนน:
ขอขอบคุณ ทุกท่านมากนะคะ ที่ช่วยให้คำแนะนำ

สำหรับลูกค้ารายนี้ปีต่อไปดิฉันได้ขอยกเลิกเขาไปแล้วค่ะไม่อยากมีปัญหาอีก และอยากทราบว่าถ้าเกิดเขาโดนตรวจขึ้นมาจริงๆ แล้วมีความผิด คนทำบัญชีต้องโดนด้วยหรือเปล่าคะ ถึงขั้นต้องถูกถอนใบอนุญาตเลยหรือเปล่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม