www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

อาคารถูกไฟไหม้บางส่วน

(1/2) > >>

สงสัยมาก:
หากอาคารถูไหม้ลงบัญชีอย่างไร



17/9/48 อาคารถูกไฟไหม้บางส่วน

12/12/48ได้รับค่าสินไหมจากบริษัทประกัน100000 บาท



ไม่ทราบว่าทั้ง 2วัน จะบันทึกบัญชีอย่างไรดีครับ?



รบกวนคุณอ้วนช่วยอธิบายให้ละเอียดด้วยครับ

และบริษัทต้องปฏิบัติอย่างไรบ้างครับ

อ้วน:
ตามความเห็นส่วนตัว  ผมจะมองเป็น  2  ทางคือ

1.  ในทางบัญชี  กิจการต้องตัดรายการสินทรัพย์ออกจากงบดุลและรับรู้ผลเสียหายทันทีที่เกิด  เช่น



ในวันที่  17-09-48  อาคารถูกไฟไหม้บางส่วน

Dr.  ผลเสียหายจากไฟไหม้   xxxxx  ( ถือเป็นค่าใช้จ่าย )

Cr.  อาคาร                     xxxxx

แต่การจะบันทึกผลเสียหายนี้  ควรจะต้องมีหลักฐานจากบุคคลภายนอกที่น่าเชื่อถือในการประเมินค่าความเสียหายที่เกิดขึ้น



และในวันที่  12-12-48  กิจการได้รับค่าสินไหมทดแทนจากบริษัทประกัน  จำนวน  100,000  บาท

Dr.  ธนาคาร   100,000

Cr.  ผลเสียหายจากไฟไหม้    100,000  



2.  ในทางภาษีอากร  ก็จะต้องปฏิบัติตามคำสั่งกรมสรรพากร ที่ ป. 58/2538 เรื่อง ภาษีเงินได้นิติบุคคล กรณีการตัดมูลค่าต้นทุนที่เหลืออยู่ของทรัพย์สินที่สูญหายหรือชำรุดจนไม่สามารถใช้งานได้  

http://www.rd.go.th/publish/3589.0.html



ในกรณีนี้  ที่ทรัพย์สินที่เสียหาย  กิจการได้มีการประกันหรือสัญญาคุ้มกันใด ๆ ไว้ กรณีดังกล่าวถือเป็นผลเสียหายอันอาจได้รับกลับคืนเนื่องจากการประกันหรือสัญญาคุ้มกันใด ๆ ดังนั้น เมื่อทรัพย์สินได้รับความเสียหายและกำลังรอการชดใช้จากบริษัทประกันภัย แต่ได้สิ้นสุดรอบระยะเวลาบัญชีไปก่อน เช่นนี้กิจการ จะตัดผลเสียหายดังกล่าวเป็นรายจ่ายทันทีไม่ได้ ต้องห้ามตามมาตรา 65 ตรี (12)  กิจการจะต้องรอจนกว่าจะได้รับค่าสินไหมที่ได้รับชดใช้จากบริษัทประกันภัยเสียก่อน ถ้าผลเสียหายมากกว่าค่าชดใช้ผลต่างถือเป็นผลเสียหายที่มีสิทธิ์หักเป็นรายจ่ายได้ แต่ถ้าค่าชดใช้สูงกว่าความเสียหาย ผลต่างถือเป็นรายได้ จึงต้องนำมารวมคำนวณกำไรสุทธิเพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลด้วย



สรุป  กิจการมีประกัน และได้รับเงินชดเชย  ภายในรอบระยะเวลาบัญชีเดียวกัน  ดังนั้นหากเงินชดเชยที่ได้รับมากกว่าผลเสียหาย  ก็ถือเป็นรายได้ และต้องนำไปรวมคำนวณภาษีเงินได้นิติบุคคล  แต่หากเงินชดเชยที่ได้รับน้อยกว่าผลเสียหายที่เกิดขึ้น  ก็จะถือเป็นรายจ่ายในทางภาษีเงินได้นิติบุคคลได้ไม่ต้องห้ามครับ

สงสัยมาก:
ขอบคุณครับ

สงสัยมาก:
ถ้าหากว่าบริษัทไม่ประสงค์จะตัดทรัพย์สินออกจากบัญชี

โดยจะบีนทึกค่าสินไหมทดแทนเป็นรายได้อื่นทั้จำนวนและบันทึกค่าซ่อมแซมเป็นรายได้อื่น โดยทรัพย์สินที่เสียหายก็ตัดค่าเสื่อมราคาตามปกติ อย่างนี้ได้หรือไม่

town:
ส่วนตัวผมมองว่า  ไม่ถูกต้องเนื่องจากสภาพของสินทรัพย์ที่เสียหาย  ไม่อยู่ในสภาพใช้งาน  จึงควรตัดออกครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม