www.avaccount.com > บอร์ดบัญชีและภาษี

หมอเปิดคลีนิคเสียภาษีอย่างไร

(1/1)

สุนทร:
1.ค่าตรวจรักษาคนไข้ที่ได้จากการเปิดคลีนิคเป็น 40(6) แต่หมอก็จ่ายยาให้คนไข้ด้วย ฉะนั้นในส่วนนี้ถือเป็นรายได้ใด

2. ต้องทำรายงานสินค้าและวัตถุดิบหรือเปล่าครับ

อ้วน:
1.  เงื่อนไขของการพิจารณาว่าเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 (  ) อะไรนั้น  ไม่ได้ดูว่าหมอจ่ายยาให้คนไข้ด้วยหรือไม่  เพราะไม่ว่าจะเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 (  ) อะไร  โดยหน้าที่แพทย์  เมื่อวินิจฉัยโรคของคนไข้แล้ว  แพทย์ก็จะต้องสั่งจ่ายยาให้กับคนไข้อยู่แล้ว  ส่วนจะมีผู้ช่วยจัดเตรียมยาให้หรือไม่  ก็แล้วแต่ว่าเป็นกิจการเล็กใหญ่ขนาดไหน



2.  ในเบื้องต้นหากมีการเปิดเป็นคลีนิค  ก็น่าจะเข้าข่ายถือเป็นเงินได้ตามมาตรา 40 ( 6 )  ครับ  ให้ศึกษาวิธีพิจารณารายได้จากการประกอบโรคศิลปะ  ได้ที่กระทู้ที่ 00599

http://www.avaccount.com/wb/show.php?No=599&c=act



3.  ผมมองว่าธุรกิจคลีนิคเป็นธุรกิจให้บริการ เมื่อเป็นธุรกิจให้บริการ  ก็ไม่ต้องจัดทำสต๊อคสินค้าและวัตถุดิบครับ ศึกษาได้ตามมาตรา 87 ที่เวบ

http://www.rd.go.th/publish/5209.0.html#mata87



แต่กลางปี และสิ้นปี  ต้องมีการตรวจนับเพื่อจัดทำสรุปสินค้าคงเหลือครับ  ว่า ณ 30 มิ.ย. และ ณ 31 ธ.ค.  มีอะไรเหลือบ้างและจำนวนเท่าใด  ไม่ต้องทำรายงานเคลื่อนไหวของสินค้าครับ

Tassa:
ถ้าดิฉันจด หสม. เนื่องจากมีรายได้จาก รพ.รัฐ รพ.เอกชน และ คลินิก ด้วย จะดีมั้ยค่ะ รบกวนเรียนปรึกษาค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ตอบ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม